Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันสังคมคุ้มครองครอบคลุมเรื่องอะไรอีก?

มีประกันสังคมอยู่แต่ไม่แน่ใจเรื่องความคุ้มครอง เพราะชีวิตคนเราทุกวันนี้เสี่ยงต่ออันตรายมากมาย ทั้งปัญหาสุขภาพ จึงจำเป็นต้องรู้ว่าประกันที่มีสร้างความมั่นใจได้ขนาดไหน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sudarat

คุ้มครองครอบคลุมถึงการคลอดบุตร แต่ทางประกันสังคมมีเงื่อนไขว่า ต้องจ่ายเงินประกันสังคมติดต่อกันมาแล้ว 7 งวดและก่อนคลอดบุตรอย่างน้อย 15 เดือน ทั้งสามีถรรยาสามารถเบิกค่าทำคลอดร่วมกันได้ แต่จากประสบการค่าทำคลอดก็ต้องมีเงินสำรองจ่ายไปก่อนเช่นกัน ถ้าค่าทำคลอดเกินวงเงินก็ต้องจ่ายเพิ่มเอง

2019.08.01 8:55

Tadpol

คุ้มครองครอบคลุมถึง เรื่องทันตกรรม เช่น การถอนฟัน การอุดฟัน ขุดหินปูนไม่เกินสามร้อยบาทต่อครั้ง ใส่รากฟันเทียม เฉพาะสำหรับผู้ที่ประสบอุบัติเหตุจนฟันเสียทั้งหมดโดยประกันสังคสจะจ่าย 16,000 บาทต่อ หนึ่งรากฟัน อันนี้ก็คุ้มนะคะ เพราะการรักษาทางทันตกรรมนั้นมีราคาที่สูงมาก

2019.08.01 8:56

ขนิษฐา

คุ้มครองครอบคลุมถึงกรณีที่ผู้ทำประกัน ทุพพลภาพ จะได้รับเงินชดเชยจากประกันสังคมโดยมีเงื่อนไขว่าผู้ที่ทำประกันสังคมได้จ่ายเงินประกันมาแล้วอย่างน้อยสามเดือนและภายใน สิบห้าเดือน ก่อนเดือนที่ทางประกันสังคมจะประกาศว่าเป็นคนทุพพลภาพ ถ้าเิกดเรื่องก่อนสามเดือนก็จะไม่สามารถคุ้มครองได้นะคะ

2019.08.01 8:57

Drew

คุ้มครองครอบคลุมถึงกรณี เมื่อเสียชีวิต หากเสียชีวิตเนื่องจากสาเหตุอื่นที่ไม่ใช่เกี่ยวกับการทำงานจะได้รับค่าทำศพ สี่หมื่นบาท แต่ต้องจ่ายเงินสมทบมาแล้ว หนึ่งเดือน ภายในระยะเวลา หกเดือนก่อนเดือนที่จะเสียชีวิต นี่ก็เหมือนกัน ถ้าตายก่อนยังไม่ถึงเดือนก็ไม่คุ้มครอง ตายฟรีซะงั้น

2019.08.01 8:58

บุศวรรณ

ประกันสังคม เป็นประกันอีกรูปแบบหนึ่งที่ทางรัฐบาลจัดขึ้นเพื่อให้สิทธิพิเศษการคุ้มครองแก่ประชาชนทั่วไป โดยอยู่ในรูปของการส่งเงินสมทบเข้ากองทุนเป็นประจำทุกเดือน คุ้มครอง กรณีเจ็บป่วยทั่วไป คุ้มครอง กรณีเจ็บป่วยฉุกเฉิน คุ้มครอง กรณีประสบอันตราย (อุบัติเหตุ) คุ้มครอง กรณีต้องการจะทำหมัน คุ้มครอง กรณีทันตกรรม คุ้มครอง กรณีคลอดบุตร คุ้มครอง กรณีทุพพลภาพ คุ้มครอง กรณีเสียชีวิต คุ้มครอง กรณีว่างงาน

2020.03.13 7:55

Theerut

คุ้มครองในกรณีที่เราตกงานด้วยนะครับ คือถ้าเราถูกให้ออกจากงานโดยนายจ้างเราจะได้รับเงินชดเชยโดยคิดจากเงินเดือนของเรา ได้คืน 6 เดือนเลยครับ แต่ถ้าเราออกเองเราก็สามารถได้รับเงินชดเชย 3 เดือนครับซึ่งดีมากเลยนะครับคือในกรณีที่เราว่างงานอยู่ เราก็สามารถมีเงินใช้จ่ายส่วนสามารถหางานใหม่ได้นั่นเองครับ เขาก็เก็บเงินของเราไว้ตอนที่เราทำงานแล้วก็คืนเงินบางส่วนให้เราภายหลังแค่นั้นเองครับ

2020.04.27 5:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี