Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมการบินไทยถึงขาดทุน ?

ทำไมการบินไทยถึงขาดทุน นี้เป็นคำถามที่อยู่ในหัวหนูตอนนี้เพราะว่าสายการบินนี้เป็นสายการบินที่มีการบริการที่ดีมากๆ พนักงานทุกคนน่ารัก ดูแลอย่างดี แต่ไม่ค่อยมีคนเข้าใช้บริการเลย พอได้ข่าวว่าการบินไทยขาดทุนนี้งงหนักมากเลยค่ะ ใครก็ได้ช่วยตอบเราหน่อยค่ะว่าทำไม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

thanason

การบินไทยแบกต้นทุนค่าอาคาร ที่ดิน และอุปกรณ์ไว้มากเกินไป   จากข้อมูลเปรียบเทียบค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายรอบงวดการเงิน 6 เดือนแรกของปี 2561 พบว่าต้นทุนค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายของ THAI สูงกว่า AAV (ไทยแอร์เอเชีย) และ BA (บางกอกแอร์เวย์) มาก โดยอัตราส่วน % ค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายต่อรายได้รวมของ THAI สูงถึง 11.82% ในขณะที่ BA อยู่ที่ 4.68% และ AAV อยู่ที่ 3.87%

2020.01.24 7:35

Puii

การบินไทยแบกสินทรัพย์ไว้มากเกินไปหรืออาจจะเป็นสินทรัพย์ที่ราคาแพงเกินไป เกินกว่าที่ตัวบริษัทเองจะสามารถนำมาสร้างมูลค่าให้คุ้มค่ากับต้นทุนได้ สังเกตว่ารายได้ที่ทำได้จากต้นทุนค่าเสื่อมราคานั้นน้อยกว่าบริษัทอื่นกว่าครึ่งเลยทีเดียว ประเด็นชี้ให้เห็นโครงสร้างสินทรัพย์ที่อาจจะยังใช้ประโยชน์ได้อย่างไม่มีประสิทธิภาพ

2020.01.24 7:35

เอกใหม่

เห็นด้วยครับว่าการบินไทย มัทรัพย์สินที่แพงกว่ากำไรครับ อะไรบ้งที่บอกมาว่ามีทรัพย์สินที่แพงแล้วไม่สามารถทำให้เกิดกำไรได้ เช่น วื้อเครื่องบินใหม่มาสี่ลำ ซึ้งทำให้ขาดทุนอย่างหนักแล้วอย่างที่สองเครื่องบินจอดราการขายต่อมีมากกว่าสิบลำ นี่ทำให้ทุนทั้งหมดลงไปจุมอยู่กับทรัพย์สิน ที่ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดนั้นเอง

2020.03.13 8:7

Arisara

ปัญหาอย่างหนึ่งที่สายการบินขาดทุนทุกปีคือ ดูจากเครื่องบินที่ปลดระวาง รอการขาย คือรายการผลขาดทุนจากการด้อยค่าของเครื่องบิน ที่ราคาท้องตลาดต่ำกว่ามูลค่าที่บันทึกไว้ 13 ลำ รวม 1,405 ล้านบาท และผลขาดทุนสำคัญอีกส่วนหนึ่งคืออัตราแลกเปลี่ยน 829 ล้านบาท จึงฉุดตัวเลขรวมขาดทุนลงทุกปีครับ นี่อาจจะเป็นปัญหาที่การบินไทยต้องเจอไปตลอดครับถ้ายังขายไม่ได้

2020.04.26 9:56

สากล

ตอนนี้เป็นกระแสมากเลยนะเรื่องการขาดทุนของสายการบินไทย เราก็รู้เท่าที่ข่าวออกมา ที่ข่าวไม่ออกเราก็ไม่รู้หรอกว่าเป็นเพราะอะไร แต่ก็น่าสนใจนะเรื่องการแบกสินทรัพย์ที่ราคาสูง เอาไปปรับใช้กับธุรกิจอย่างอื่นได้ รวมถึงตัวเราเองด้วยเวลาซื้อของหลายครั้งที่ซื้อเพราะว่าอยากได้ แต่พอซื้อมาแล้วบางอย่างยังไม่ได้ใช้เลย ของก็วางอยู่อย่างนั้นเงินก็กองอยู่ตรงนั้นแหละ

2020.05.20 9:49

สายธาร

เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่น่าเห็นใจเหมือนกันนะคะสำหรับการบินไทยที่เกิดผลกระทบมีการขาดทุนเยอะแยะ สำหรับตัวฉันแล้วฉันคิดว่าน่าจะเป็นเพราะการบริหารจัดการค่ะ แน่นอนค่ะว่าการบินไทยมีราคาที่แพง และมีบริการที่ดีด้วย แต่ก็มีคู่แข่งเยอะเหมือนกัน น่าจะคิดเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยนะคะ จะได้ไม่เอาเงินไปลงทุนซื้ออะไรที่แพงๆ ค่ะ

2020.07.17 1:31

ตุ่น

เพราะว่าเดี๋ยวนี้มีสายการบินเยอะด้วยค่ะ ถ้าสมมุติในประเทศไทยไม่มีสายการบินอื่นเลยทุกคนใช้แต่การบินไทยยังไงบริษัทการบินไทยก็ไม่ขาดทุน แต่การที่บริษัทการบินไทยขาดทุน นั่นแสดงว่าคนไม่ค่อยได้ใช้บริการเยอะเหมือนเมื่อก่อน เดี๋ยวนี้เรามีตัวเลือกเยอะขึ้นค่ะ แถมราคาตั๋วเครื่องบินของที่อื่นก็ถูกกว่าการบินไทยตั้งเยอะ ขนาดเราเองยังไม่ขึ้นเครื่องกับการบินไทยเลยค่ะ เพราะราคาแพง

2020.07.25 17:43

ดลยา

น่าเห็นใจนะคะที่สายการบินไทย มีปัญหาการการทุน ทั้งๆที่เป็นสายการบินที่มีชื่อเสียงในการให้บริการ และยังเป็นสายบินที่ติดอันดับท็อปเท็นของสายการบินที่ดีที่สุด เราก็งงๆอยู่เหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้น แต่เท่าที่ทราบมาก็มีหลายปัจจัยที่เป็นสาเหตุ เราหวังว่าปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นคงได้รับการแก้ไข และสายการบินไทยจะได้กลับมาเป็นสายการบินที่ให้บริการอยู่ในแนวหน้าคู่กับสายการบินอื่นๆอีก

2020.08.06 3:54

โปงลาง

ณ ตอนนี้ การบินไทยเป็นยังไงบ้างไม่รู้นะครับ ล่าสุดที่ดูข่าวเห็นว่าจะมีเงินสำหรับดูแลพนักงานไปได้อีกไม่กี่เดือนเอง หลังจากนั้นไม่ได้ตามข่าวเลยครับ พนักงานของสายการบินไทยก็คงใจไม่ค่อยดีเท่าไหร่ งานเดี๋ยวนี้ก็หายากด้วย สายการบินอื่นๆก็คงประสบปัญหาบ้างเหมือนกัน ด้วยเหตุผลที่แตกต่างกันไป ไม่ว่ายังไงก็ต้องสู้สู้กันครับ

2020.08.26 9:16

Olive@@

นั่นสิคะ เราก็อยากรู้เหมือนเจ้าของกระทู้นะเรื่องของการบินไทย รู้แต่ว่าหุ้นของการบินไทยขึ้นๆลงๆจนพี่เรายังตามไม่ค่อยจะทัน หมายถึงช่วงก่อนหน้านี้อะนะคะ แต่เราไม่ได้ตามหุ้นเหมือนพี่เราหรอก ตอนนี้ไม่รู้ว่าหุ้นเป็นยังไงบ้าง กิจการของสายการบินไทยมีการจัดการไปถึงไหนแล้วก็ไม่รู้ เราเองไม่ได้เดินทางไปไหนด้วยอะค่ะ

2021.07.17 13:26

กิตการ

พูดถึงเรื่องหุ้นการบินไทยแล้ว เจ็บปวดมากคะ ถ้าใครเล่นหุ้นการบินไทย น่าจะโดนการทุกคนคะ เพื่อนจำได้ไหม ที่ครั้งหนึ่งการบินไทยปล่อยหุ้นพิเศษให้เราซื้อแถมราคาไม่แพงด้วย พอซื้อกันหมดแล้ว เจอกันเต็มๆเลยคะ หุ้นของสายการบินไทยโดนดอกห้ามซื้อขาย เราจำไม่ได้แล้วว่าโดนดองประมาณกี่วัน เจอเรื่องนี้ไปแทบไม่เป็นเลยคะ

2021.09.30 5:56

กฤษฎิ์

มีหลายคน แล้วก็หลายเพจ ที่พูดคุยกันเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ ผมพอจับประเด็นได้คือ เนื่องจากการบินไทย ขาดสภาพคร่องทางการเงินเพราะว่า เขามีเครื่องบินที่ไม่สามารถขายต่อได้หลายลำ ทำให้เงินไปจมกับตรงนั้นมากขึ้น แล้วก็ยังมีเรื่องของการดูแลรักษาเครื่องบินเหล่านั้นด้วย แล้วอีกอย่างคือช่วงโควิด-19ที่ผ่านมามีผลกระทบเยอะที่สุด

2022.01.27 15:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี