Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ธุรกิจแบบไหนโดนลูกน้องโกงได้ง่าย

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมมีความคิดที่อยากจะลงทุนธุรกิจอะไรสักอย่างครับ แต่ตอนนี้ก็กลัวอยู่ด้วยเพราะมันมีข่าวมาว่าลูกน้องโกงแบบนี้ ผมเลยอยากถามเพื่อนๆว่าใครพอจะรู้ธุรกิจแบบไหนที่ลูกน้องโกงได้ง่ายบ้างครับ ผมจะได้ไม่ต้องไปลงทุนธุรกิจนั้น

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Paween

ธุรกิจที่มีระบบบริหารจัดการแย่   ถึงแม้ว่าจะเป็นคำตอบที่ดูกำปั้นทุบดินไปหน่อย แต่ก็จำเป็นต้องยกขึ้นมาเป็นคำตอบแรก เพราะธุรกิจส่วนมากโดนโกง เพราะไม่มีการควบคุมตรวจสอบที่ดีพอจริงๆ ยกตัวอย่าง เช่น ไม่เคยนับสต๊อกสินค้า ไม่มีการเปรียบเทียบจำนวนลูกค้ากับรายได้ ไม่มีการตรวจสอบใบเสร็จค่าใช้จ่ายในแต่ละวัน

2020.01.24 7:35

aekarat

ธุรกิจที่สินค้านับสต๊อกได้ยาก   จุดบกพร่องที่สำคัญที่ใช้ในการโกง คือ จำนวนสต๊อกสินค้าหายไปมากกว่ายอดขายที่เกิดขึ้น เราจะอุดรูรั่วแบบนี้ได้ สิ่งสำคัญ คือ เราต้องนับสต๊อกได้ แต่มีสินค้าหลายประเภทที่นับสต๊อกยากมาก เช่น สินค้ากลุ่มอาหารที่วัตถุดิบมักเป็นของสด สินค้ากลุ่มเครื่องดื่ม เช่น ร้านชานมไข่มุก ร้านกาแฟ หรือ สินค้ากลุ่มบริการ เช่น ร้านทำผม ร้านทำเล็บ

2020.01.24 7:35

รุ่งสิทธิ์

ที่จริงทุกงานที่มีพนักงาน เราสามารถโดนโกงได้ตลอดแหละครับ แต่เราจะกันอย่างไรนั้นสำคัญกว่าครับ สิ่งที่เกิดขึ้นบ่อยๆ คือ พนักงานบางคนอาจจะคิดเงินลูกค้าต่ำกว่าความเป็นจริง ซ้ำร้าย บางคน เจอกรณีที่พนักงานไม่บันทึกยอดขายเข้าระบบ เพราะลูกค้าหลายคนไม่ค่อยสนใจอยากจะได้ใบเสร็จ มันคือช่องโว่ ที่เราต้องปิดช่องตรงนี้ให้ได้

2020.04.27 13:5

น้อยหน่า

ที่จริงเราคิดว่าธุรกิจที่โดนโกงง่าย ไม่ได้ขึ้นอยู่กับแค่ตัวรูปแบบธุรกิจเท่านั้นค่ะ เพราะว่าถ้าลูกน้องที่ทำงานที่บริษัทหรือที่โกดังไว้ใจไม่ได้ยังไงก็มีโอกาสโดนโกงอยู่แล้วแต่กลับกันถ้าเราได้ลูกน้องพนักงานที่ไว้ใจได้ไม่ว่าจะทำธุรกิจแบบไหนก็ไม่โดนโกงหรอกจริงไหมคะ และถ้าอยากได้ลูกน้องดีๆก็ต้องมีหัวหน้างานหรือเจ้าของธุรกิจดีๆที่เข้าใจลูกน้องด้วยค่ะ

2020.07.09 4:47

วืน

ธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับเรื่องของเงินทองครับ เพราะเดี๋ยวนี้ไม่ว่าจะเป็นธุรกิจแบบไหนก็เกี่ยวข้องกับเงินทองทั้งนั้น เงินทองก็เป็นอีกสิ่งนึงที่ผู้คนจำเป็นต้องการรวมไปถึงลูกน้องของเราด้วย ถ้าไม่อยากถูกโกงแนะนำว่าให้ทำธุรกิจโดยคนเดียวดีกว่าครับ ใช้ระบบอินเตอร์เน็ตแล้วก็อย่าให้ถือเงินนานๆ เพื่อป้องกันการถูกโกงจากลูกน้อง

2020.07.20 6:35

โรบิน โรบิน😜

ที่จริงผมเห็นด้วยกับคุณ Paween ที่แสดงความคิดเห็นแรกนะครับ ความซื่อสัตย์หรือการคดโกงมันอยู่ที่ตัวบุคคลก็จริง แต่ถ้าระบบบริหารจัดการภายในบริษัทไม่ดี มีช่องโหว่ มันก็เป็นส่วนนึงที่ทำให้คนที่รู้จุดอ่อนนี้โกงได้ครับ ดังนั้น มันขึ้นอยู่กับหลายอย่าง คุณคิดจะทำธุรกิจใหญ่ที่ต้องใช้ลูกน้องหลายคนเหรอครับ ต้องวางแผนให้ดีนะ

2020.08.20 7:35

แนนนี่

ก็มีโอกาสที่จะโดนโกงได้ทุกๆธุรกิจนะคะ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับรูปแบบธุรกิจหรอกค่ะ มันขึ้นอยู่กับเจ้านายมากกว่าว่าเข้มงวดมากน้อยแค่ไหน หรือปล่อยปละละเลยมากน้อยแค่ไหนมากกว่า ส่วนมากจะเห็นว่าเจ้านายที่ใจดีจะมักถูกโกงได้ง่ายมากกว่าเจ้านายที่ดุๆหน่อยนะคะไม่รู้ทำไม คนเรานี่ก็ไม่ชอบเหรอเจ้านายใจดียังจะไปโกงเขาได้ลงคอ

2020.08.31 11:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี