Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ธุรกิจโดนโกงง่าย

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เรามีความคิดที่อยากจะลงทุนธุรกิจอะไรสักอย่างค่ะ แต่ตอนนี้ก็กลัวอยู่ด้วยเพราะมันมีข่าวมาว่าลูกน้องโกงแบบนี้ค่ะ เราเลยอยากถามค่ะเพื่อนๆว่าใครพอจะรู้ธุรกิจแบบไหนที่ลูกน้องโกงได้ง่ายบ้างค่ะ เราจะได้ไม่ต้องไปลงทุนธุรกิจนั้นค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Varunvirya

ธุรกิจที่มีเงินสดจำนวนมาก ธุรกิจ B2B (business to business) เป็นธุรกิจที่ถึงแม้จะโกงแล้วจะเจ็บหนัก แต่ก็เป็นธุรกิจที่โกงยากกว่า เพราะนิยมจ่ายผ่านระบบธนาคาร ลูกน้องจะได้จับเงินสดน้อย โอกาสจะโกงหยิบเข้ากระเป๋าจะยากกว่า ต่างกับธุรกิจ B2C (business to customer) ที่จะมีเงินสดจำนวนมาก ตรวจสอบยาก ถ้าหายไปเพียงเล็กน้อยก็ยากจะตรวจสอบได้

2020.01.24 7:35

ประมนต์

ธุรกิจที่มีลูกค้าจำนวนมาก   อย่างที่เล่าไปว่าธุรกิจจำพวก B2B จะโกงยากกว่า แต่ถ้าโดนโกงแล้วจะเจ็บหนักกว่า ต่างกับธุรกิจแบบ B2C ที่โกงง่ายกว่า จะส่วนใหญ่จะโกงกันแบบไม่มาก เล็กๆ น้อยๆ การมีลูกค้าจำนวนมาก เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ธุรกิจถูกโกงได้ง่าย เพราะการเจรจาต่อรองกับบริษัทและลูกค้ามักกระจัดกระจาย ตกลงยากกว่าลูกค้าน้อยราย ทำให้ลูกน้องที่อยู่หน้างานตุกติกได้มากกว่า

2020.01.24 7:35

Isaree

เจอกับร้านอาหาร ของเพื่อนร่วมงานของผมเองของครับ เพื่อนเราไม่ค่อยได้เข้าร้านทุกวัน ดังนั้นลูกน้องบางคนสังเกตพฤติกรรมของเพื่อนผมว่าเข้าร้านบ่อยแค่ไหน และที่เพื่อนเจอบ่อยคือ เมื่อไหร่ที่เพื่อนของผมเผลอ หรือเข้าร้านบ้าง ไม่เข้าร้านบ้าง สิ่งที่เกิดขึ้นในที่สุดคือ ลูกน้องก็เอาเงินไปหมุนใช้จ่ายส่วนตัว ดังนั้นเหตุการแบบนี้จะไม่เกิดขึ้นถ้าไม่ทิ้งให้ลูกน้องบริหารงาน

2020.04.27 13:9

โหน่ง

ผมว่าการเลือกจะลงทุนธุรกิจโดยดูว่าโกงง่ายหรือไม่ง่ายเนี่ยมันยากนะครับ เพราะว่าธุรกิจไหนถ้ามีลูกน้องที่ไม่น่าไว้ใจไม่ซื่อสัตย์ มันก็จะโดนโกงหมดเลยครับเพราะว่าพนักงานหรือลูกน้องคนนั้นก็จะหาช่องโกงเราจนได้ ก็เลยแทนที่จะดูว่าธุรกิจไหนโดนโกงง่ายๆหาคนที่จะมาทำงานกับเราเนี่ยขอเป็นคนซื่อสัตย์สุจริต แบบนั้นธุรกิจเราก็จะโตด้วยครับ จริงนะครับ

2020.07.09 4:49

เพ็ญ

เดี๋ยวนี้ไม่ว่าธุรกิจอะไรนะค่ะก็ง่ายมากที่จะถูกโกงถ้าไม่ระวังหรือคอยตรวจสอบลูกน้องดีๆนะคะ เราต้องคิดถึงเกี่ยวกับช่องทางที่ลูกน้องจะโกงได้ข่าวว่ามีช่องทางไหนบ้างแล้วก็ทำการตรวจสอบค่ะ ซึ่งวิธีการหนึ่งที่จะช่วยได้ก็คือการติดกล้องวงจรปิด เพราะว่าการถูกโกงไม่ได้เกิดขึ้นกับเรื่องของเงินอย่างเดียวนะคะ ยังมีการโกงความซื่อสัตย์หรือการโกงเวลาด้วย

2020.07.20 6:58

การ์ฟิลด์🐈

นอกจากความอยากมีอยากได้ที่มีอยู่ในตัวของลูกน้องแล้ว สิ่งที่อาจทำให้คุณถูกโกงได้ก็คือ การบริหารจัดการธุรกิจของคุณเองครับ หากมีช่องโหว่หรือช่องทางใดที่ทำให้ลูกน้องสังเกตเห็นว่านี่เป็นโอกาสที่เขาจะได้เงินของคุณ เขาอาจจะเอาไปครับ เรื่องการบริหารภายในจึงสำคัญมาก คุณไม่ลองเริ่มจากธุรกิจเล็กๆที่ทำเองได้ก่อนเหรอครับ

2020.08.20 8:1

เยลลี่

ก็ต้องเสี่ยงดูอะนะคะ เราไม่สามารถรู้ใจคนได้ตั้งแต่ครั้งแรกที่เรารับเขาเข้ามาทำงานหรอกค่ะ แต่เพื่อที่จะจัดการปัญหาการโกงให้เร็วที่สุดได้เราก็ต้องไม่ไว้วางใจใครง่ายๆหรือเร็วจนเกินไปนะคะต้องดูเชิงคุมเชิงไปก่อนโดยเฉพาะลูกน้องที่รับเข้ามาทำงานด้านการเงิน หรือบัญชีนะคะต้องระวังมากเป็นพิเศษเลยหละค่ะ แล้วถ้าจับได้แล้วต้องจัดการเด็ดขาดนะคะ

2020.08.31 11:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี