Forum
แก้ไขล่าสุด: 

MK ได้กำไรกี่บาทจากเป็ดย่าง 1 จาน

เนื่องจากว่าเรานั้นเป็นคนที่ชอบกินเป็ดย่างของเอ็มเคมากๆเลยค่ะ เลยมีข้อที่สงสัยเกี่ยวกับเป็ดย่างค่ะว่า MK เนี่ยจะได้กำไรกี่บาทจากการขายเป็ดย่างใน 1 จาน ใครที่รู็ช่วยบอกเราหน่อยนะคะ ตอนนี้คือสงสัยหนักมาก ว่าเงินที่จ่ายไปเขาได้กำไรเท่าไรกันแน่ค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Norrathee

ก่อนอื่นมาดูงบการเงินปี 2018 ของเครือสุกี้ MK   รายได้รวม 17,233,759,318 บาท ต้นทุนขายและบริการ 5,294,998,439 บาท ค่าใช้จ่ายในการขาย 7,668,500,503 บาท ค่าใช้จ่ายในการบริหาร 1,137,361,034 บาท ค่าใช้จ่ายภาษีเงินได้ 557,950,748 บาท กำไรสุทธิ 2,573,532,638 บาท

2020.01.24 7:35

นิตยา

MK ดูขายสินค้าแพงเมื่อเทียบจากต้นทุน เช่น เนื้อสด ผักสด แต่อัตรากำไรขั้นต้นของ MK ก็อยู่แถว 70% ซึ่งก็สูงเป็นปรกติของธุรกิจอาหาร แต่ต้นทุนของ MK ไปหนักที่ค่าใช้จ่ายในการขายเสียมาก ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นค่าอาคาร สถานที่ และสัดส่วนที่ใหญ่มากๆ ก็คือ ค่าแรงพนักงานนั่นเอง

2020.01.24 7:35

Sinn

เป็ดย่างในท้องตลาดราคาตัวละเท่าไรครับ ผมตีแบบเน้นๆเลยครับ ไม่ถึงสามร้อยบาท แต่เอ็มเคขายที่จานละ เกลือบ400บาท(ไม่ได้ทั้งตัว) แล้วเป็ดย่างในตลาดซื้อมาในราคาเป็ดราคาส่งครับ MK มีฟาร์มเป็ดเองแล้วดิวกับฟาร์มใหญ่ๆในประเทศคุณคิดดูเล่นๆละกันว่า เขาลงทุนที่เท่าไรต่อตัว เห็นที่เขาจะเสียก็ค่าเช่าค่าจ้างพนักงานเท่านั้นเอง มันแพงที่แบรนสินค้าเขาแหละ

2020.03.13 8:31

Kwanchai

ถ้าให้เดานะครับ เมื่อเทียบกับราคาที่ขายในท้องตลาดที่วไปเป็ดหนึาตัวอยู่ที่ 300 ต้นครับ ดังนั้นราคาเป็ดที่MK ปรกติราคาเป็ดย่างจานใหญ่ของ MK อยู่ที่ 345 บาท จึงประมาณได้ว่า MK ได้กำไรจากเป็ดย่างจานใหญ่ จานละ 51.50 อันนี้คิดว่าน่าจะเป็นราคาที่ใช่ครับ เชื่อผมสิครับผมนี้เซียนเป็ดย่างเลยนะครับ กินทุกเจ้าที่บอกว่าอร่อย

2020.04.27 13:16

แมน

เรื่องนี้เราก็ไม่รู้แน่นอนหรอกครับ ว่าMK เค้าจะได้กำไรเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆก็คือว่าได้กำไรแน่นอนครับ ถ้าไม่ได้กำรแล้วจะขายทำไม ถูกต้องไหมครับ เราไม่มีทางรู้หรอกครับเรื่องนี้ ยิ่งถ้าอยากรู้เป็นตัวเลขยิ่งยาก เพราะทางบริษัทก็จะมีการคำนวณคิดค่าใช้จ่าย ภาษี กำไร มีหลายอย่างที่ต้องคิดซึ่งมันก็เป็นของระบบภายใน ไม่มีใครสามารถรู้ข้อมูลได้ ดังนั้นผมว่ากินแล้วอร่อยก็พอครับ

2020.07.25 2:31

Suttipong

ช่างสงสัยจริงนะครับ ถ้าคุณรู้ว่าเขาได้กำไรกี่บาทแล้วคุณจะไปกินอีกมั้ย? เขาจะได้กำไรกี่บาทผมไม่สนใจหรอก แค่กินเป็ดย่างของเขาแล้วมันอร่อยถูกปากผมก็พอแล้วครับ นานๆทีผมถึงจะไปกิน เสียตังค์บ้างก็ได้ให้กำไรเขาบ้างครับ พวกผักที่เขาเอามาให้เรากินมาจากโครงการหลวงนะ ราคาเลยสูงหน่อย ก็อีกนั่นแหละ นานๆกินทีอย่าคิดมากครับ

2020.07.30 14:24

พวงผกา

พ่อของเราชอบกินเป็ดย่างของ MK มาก พาไปกินที่ MK ทุกครั้งจะสั่งเป็ดย่างตลอด เรายอมรับว่าเป็ดย่างเขาอร่อยดี ถึงแม้ว่าราคาอาจจะแพงไปสักหน่อย แต่เราคิดว่ามันคุ้มกับความอร่อยที่ได้รับ เราไม่สนใจว่าเป็ดย่างจานหนึ่งเขาจะได้กำไรเท่าไหร่ จะรู้ไปทำไมสู้กินเสร็จแล้วจ่ายเงินก็จบ กำไรหรือขาดทุนเป็นหน้าที่ของบริษัทเขาที่จะต้องคำนวณเอง

2020.08.13 1:44

*^-^* ช่อม่วง

เชื่อละว่าชอบกินเป็ดย่าง MK มากจริงๆ ถึงกับอยากรู้ว่าเขาได้กำไรตัวละกี่บาท ที่เจ้าของกระทู้อยากรู้น่ะไม่ใช่อะไรหรอก อยากรู้ว่าเขาได้กำไรจากเป็ดย่างที่คุณได้กินไปแล้วกี่บาทใช่มะ..หยอกๆ😁 กินแล้วอร่อย กินแล้วมีความสุขก็กินไปค่ะ ดูเหมือนราคาจะแพงหน่อย แต่ถ้าไปซื้อของอื่นกินที่ราคาถูกแต่ไม่อร่อย อย่างนี้แพงกว่าค่ะ

2020.08.27 6:10

You...Wine!

@Norathee คุณก็มาตอบเอาจริงเอาจังเลยนะคะเนี่ย! เจ้าของกระทู้ ถามแค่เรื่องเป็ดย่างจานเดียว นี่คุณให้ข้อมูลแบบกำไรสุทธิ ของ MK มาทั้งหมดเลย แถมยังมีเรื่องของภาษีด้วย อันนี้รู้จริงอะไรจริงจังเลยนะคะ รู้ได้ยังไงเนี่ย???? แต่ก็ชื่นชมจขกทนะ คำถามที่สร้างสรรค์ดี แปลกดีคำถามแบบนี้ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะอยากรู้ไปทำไม???

2021.09.30 13:37

ธนากรณ์

ที่ห้องแถวบ้าน พอเปิดให้เข้าไปนั้งทานที่ร้านอาหารได้ ร้าน MK คนรอคิวกันแน่นเลยครับ ผมเองก็ชอบนะครับ เป็ดย่างของเอ็มเเค แต่ติดที่ว่าราคานี้แหบะครับ เคยถามพนักงานนะครับว่าถ้าเราซื้อแบบยกตัวเลย ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 7-8ร้อยบาทครับ ถือว่าแพงกว่าเป็ดทั่วๆไปเลยครับ ผมว่ากำไรน่าจะมากกว่า50% อย่างแน่นอนเลยครับ

2021.10.25 15:16

/Kittikoon/

@ธนากรณ์ คิดเหมือนกันครับ ผมว่ากำไรจากการขายเป็ดย่างเอ็มเคต่อหนึ่งตัวน่าจะไม่น้อยกว่าห้าสิบเปอร์เซ็นต์ ความหมายว่าได้กำไรครึ่งต่อครึ่งน่ะครับ เพราะว่าเป็ดที่เขาเอามาทำเป็ดย่างต้องซื้อมาในจำนวนมากๆอย่างแน่นอน ดังนั้น ราคาจะถูกกว่ามากเมื่อเทียบกับการซื้อเพียงครั้งละไม่กี่ตัว ชื่อร้านดังอยู่แล้วจึงตั้งราคาขายได้สูงด้วยครับ

2022.01.08 12:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี