Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ BH ได้กำไรกี่บาทจากการรักษา 1 ครั้ง

เนื่องจากว่าเรานั้นเป็นคนที่เข้าโรงพยาบาลบำรุงราษฎร์บ่อยมากค่ะ เลยมีข้อที่สงสัยเกี่ยวกับรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ค่ะว่า โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ BH ได้กำไรกี่บาทจากการรักษา 1 ครั้ง ใครที่รู้ช่วยบอกเราหน่อยนะคะ ตอนนี้คือสงสัยหนักมาก ว่าเงินที่จ่ายไปเขาได้กำไรเท่าไรกันแน่ค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phraisong

ทำความเข้าใจงบการเงินพื้นฐานของ BH ผ่านงบกำไรขาดทุนปี 2018 ก่อน   รายได้ 18,541,028,227 บาท ต้นทุนกิจการโรงพยาบาล 10,045,964,169 บาท ค่าใช้จ่ายในการขาย 386,073,734 บาท ค่าใช้จ่ายในการบริหาร 2,902,219,828 บาท ค่าใช้จ่ายทางการเงิน 165,154,581 บาท ค่าภาษี 880,204,635 บาท กำไรสุทธิ 4,156,225,208 บาท

2020.01.24 7:35

Kantsak

ทุกรายได้ 100 บาท จะกลับมาเป็นกำไรสุทธิของบริษัทที่ 22.42 บาท หรือเทียบเท่ากับอัตรากำไรสุทธิ (NPM) 22.42%   ค่าใช้จ่ายผู้ป่วยนอกของโรงพยาบาลบำรุงราษฎร์อยู่ที่เฉลี่ยประมาณ 8,495 บาทต่อใบเสร็จ (คำนวณจากรายได้ผู้ป่วยนอกถัวเฉลี่ยด้วยจำนวนผู้ป่วยนอกต่อวัน)   กำไรของ BH จากการรักษาผู้ป่วยนอก 1 ครั้ง จึงอยู่ที่ประมาณ 8,495 x 22.42% หรือเท่ากับ 1,904.56 บาทนั่นเอง

2020.01.24 7:35

Kasemchai

ถามแปลกนะครับ ไม่รู้ว่าอยากได้คำตอบไปทำไมมันไม่ใช่เรื่องที่ต้องเอามาคิดให้ปาดหัวเลยครับว่า เขาได้กำไรเท่าไรจากการที่เขารักษาพยาบาล เพราะเท่าที่เห็นคนที่เข้าไปรักษษทำประกันชีวิตกันทั้งนั้นครับ แล้วประกันชีวิตก็ใช้ได้ตามโรงพยาบาลเอกชนเป็นส่วนใหญ่อยู่แล้ว ดังนั้นการที่เราไปหนักใจเรื่องแบบนี้ผมว่าไม่มีอะไรดีขึ้นมาหลอกครับ

2020.03.13 8:36

วิราภรณ์

BH ประกอบธุรกิจโรงพยาบาลเอกชน ภายใต้ชื่อ โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์อินเตอร์เนชั่นแนล ในกรุงเทพมหานคร รวมทั้งศูนย์บริการผู้ป่วยต่างชาติ BH กำไรสุทธิเติบโตต่อเนื่องในช่วง 6 ปีที่ผ่านมา ล่าสุด BH ประกาศงบไตรมาส 1/62 มีกำไรสุทธิ 1,081 ล้านบาท เติบโตเพียง 0.2% นั้นแสดงว่า ผลกำไรของBH เริ่มไม่ค่อยดีแล้วครับช่วงนี้

2020.04.27 13:22

ผักกาดหอม

โรงพยาบาลเอกชนคิดค่ารักษาพยาบาลและค่าห้องแพงอยู่แล้ว เพราะบริการของเอกชนดีกว่าโรงพยาบาลของรัฐ ดังนั้นเพื่อให้การบริการที่ดีจะต้องจ้างพนักงานหลายคนและทางโรงพยาบาลเองจะต้องเอากำไรเพื่อที่จะแบ่งปันหุ้นส่วนอยู่แล้ว ฉันคิดว่าคุณควรทำประกันชีวิตที่รวมถึงค่าห้องและค่ารักษาด้วย เพื่อที่คุณเมื่อเข้ารักษาจะได้ไม่ต้องจ่าย ให้บริษัทประกันจ่ายแทนคุณไม่ดีกว่าเหรอคะ

2020.07.11 11:3

Jantra

ไม่เคยคิดเรื่องนี้เลยค่ะว่าเค้าได้กำไรเท่าไหร่ ?? แต่รู้ว่าได้กำไรน่าเยอะเเน่ๆ เพราะว่าค่ารักษาแพงมากกว่าโรงพยาบาลทั่วๆไปหลายเท่าตัว อีกอย่างในโรงพยาบาลมีพื้นที่ไว้ให้ร้านค้าเข้ามาเช่าที่ด้วย เช่น ร้านกาแฟ และร้านอาหาร เราคิดว่านอกจากที่เค้าได้รายได้จากค่ารักษาพยาบาลแล้ว น่าจะได้จากการให้เช่าที่ด้วยนะคะ (อันนี้ไม่แน่ใจนะ ตอบตามความคิดเราเอง)

2020.07.12 12:9

Virus

ผมไม่ได้อยู่ในกรุงเทพครับเลยไม่เคยได้มีโอกาสไปใช้บริการโรงพยาบาลบำรุงราษเลยครับ แล้วก็ไม่แน่ใจด้วยว่าจังหวัดอื่นมีโรงพยาบาลนี้ไหมแต่บ้านผมไม่มีครับ แต่ผมไม่รู้ว่าโรงพยาบาลนี้เป็นเหมือนโรงพยาบาลเอกชนเหมือนโรงพยาบาลกรุงเทพไหม? ถ้าเหมือนก็น่าจะได้กำไรจากค่ารักษามากอยู่นะครับ เพราะค่ารักษาเค้าแพงมาก ผมเคยไปใช้บริการโรงพยาบาลกรุงเทพมาก่อน ตกลงเหมทอนกันไหมครับช่วยตอบหน่อย

2020.08.15 6:40

ปารลี

คุณคะ อย่าสนใจว่าโรงพยาบาลจะได้กำไรเท่าไรจากการรักษาพยาบาล 1ครั้งเลย ฉันว่าคุณน่าจะคำนึงการรักษาพยาบาลว่าที่นั้นเป็นอย่างไร การให้บริการการรักษาจากแพทย์เป็นอย่างไรบ้าง การบริการที่คุณได้รับเป็นอย่าง คุณคิดว่าการรักษาจากแพทย์และการบริการคุณได้รับความประทับใจแค่ไหน และคุณพอใจกับค่าใช้จ่ายที่จ่ายไปแค่ไหน จะดีกว่าไหมคะ

2020.08.30 8:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี