Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดร้านกาแฟอเมซอน ต้องใช้เงินเท่าไหร่

ผมมีความคิดที่อยากเปิดร้านกาแฟอเมซอน ผมนั้นต้องใช้เงินเท่าไหร่ ผมยังไม่ค่อยแน่ใจว่าเงินที่ตัวเองมีนั้นมันพอดีกับที่จะเปิดร้านรึป่าวครับ ผมมเลยอยากจะมาถามเพื่อนๆที่เคยเปิด หรือคนที่รู้ก็ได่ครับ ว่าผมควรที่ต้อง มีเงินเท่าไรถึงจะเปิดร้านกาแฟนี้ได้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Prapan Sriroj

ค่าใช้จ่ายเริ่มต้นคงที่ของการเปิดร้านกาแฟอเมซอน   ร้านในอาคาร ประมาณ 2.3 – 3.7 ล้านบาท ร้านนอกอาคาร ประมาณ 2.6 – 4.2 ล้านบาท   นอกจากนี้ แฟรนไชส์ซียังต้องมีค่าใช้จ่ายที่จ่ายตามสัดส่วนจากยอดขายด้วย   ค่า Royalty Fee 3% ของยอดขายรายเดือน ค่า Marketing Fee 3% ของยอดขายรายเดือน ค่าเช่าเครื่อง Point of Safe (POS) 24,000 บาทต่อปี

2020.01.24 7:35

maprang

ภาพรวมหากใครกำลังอยากมีร้านกาแฟ และสนใจเปิดร้านกาแฟอเมซอนของตนเอง อาจจะต้องมีเงินอยู่ในมือแน่ๆ ประมาณ 3 ล้านบาท ในส่วนของการจ่ายให้กับอเมซอน ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นที่อาจจะต้องคำนึงถึง คือ ค่าใช้จ่ายในส่วนของพื้นที่ เช่น ค่าซื้อที่ดิน หรือค่าเช่าสถานที่ ค่าเตรียมพนักงาน รวมไปถึงค่าจิปาถะอื่นๆ อีกด้วย

2020.01.24 7:35

Sawinee

เปิดนอกปั้ม ขั้นต้นสามล้าน ตอนนี้ยื่นขอเปิดรอคิวกันเพียบเลยค่ะเพื่อนที่ทำงานเราแฟนให้ลาออกมา เปิดในปั้ม สามปีคืนทุน แต่ก็ต้องรีโนเวทตามระยะที่ ปตท กำหนด รีโนเวทร้านก็ต้องปิดเป็นเดือนๆกว่าจะเปิดได้อีกทีแต่เราว่าน่าเปิดค่ะ ยิ่งใน กทม เราว่าราคาอเมซอนไม่แพงมากถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น ในห้างนี่คนยืนรอคิวเพียบเลยแต่ถ้า ตจว ในปั้มจะขายดีกว่าร้านนอกปั้มที่เป็นร้านพรีเมียม ที่ลงทุนสูงกว่าร้านในปั้ม

2020.03.13 14:49

พูนศักดิ์

เอาแค่ยังไม่ขายนะ แค่เริ่มก่อสร้างพอก่อน ค่าลงทุนก่อสร้าง ตกแต่งและงานระบบ จะอยู่ที่ประมาณ 1.5-3ล้านบาท ส่วนรูปแบบที่ตั้งภายในอาคาร(Shop) นั้น ควรจะต้องมีพื้นที่40ตารางเมตรขึ้นไป มีผู้คนผ่านไปผ่านมาไม่น้อยกว่า3,000คนขึ้นไป ค่าลงทุนก่อสร้าง ตกแต่งและงานระบบ จะอยู่ที่ประมาณ 1.2-2.5ล้านบาท ซึ่งทั้งสองรูปแบบจะมีค่าของการออกแบบประมาณ 40,000-100,000 บาท ค่าอุปกรณ์ภายในร้าน 779,000 ล้านบาท ค่าประกันแบรนด์ 100,000 บาท

2020.04.27 14:0

ปุ๊กปิ๊ก

หืมม อย่าเลยยย เปิดร้านของตัวเองดีกว่าเยอะค่ะ ถ้าเรามีที่ที่ทำเลดีๆ นะ เปิดร้านของตัวเอง ทำร้านสวยๆ เปิดเพจ เพราะอย่างที่หลายๆ คอมเม้นท์บอกนะคะ ขั้นต้นก็สองสามล้านเเล้ว ถ้าคำนวณดีๆ เปิดร้านของตัวเอง เเบรนด์ตัวเองไม่เกินสองล้านเเน่นอนรวมทุกอย่าง เเล้วถ้าเปิดอเมซอน เขาก็มีรายได้ที่เขาต้องการไว้ด้วยเหมือนกันนะถึงเเม้จะเป็นแฟรนไชส์ก็ตาม

2020.07.23 15:5

Pentiya

ประมาณ 3 ล้านบาทค่ะ ในเว็บไซต์ของทางอเมซอนเขาจะช่วยเราทุกอย่างถ้าเราต้องการเปิดร้าน จากการของซื้อเเฟรนไชส์ของอเมซอน อาจจะเป็นราคาที่สูง แต่เราอย่าลืมว่าเราไม่ได้ทำอะไรเลย ทางอเมซอนทำให้เราหมดแล้ว ทั้งมีฐานลูกค้าอยู่ทั่วประเทศ และสร้างconnecting กับทางปตท.ไว้หมดแล้ว นั้นหมายความว่าเราจะสามารถขายได้แน่นอน100% ไม่ต้องมาเริ่มใหม่ ดังนั้นราคานี้ถือว่าคุ้มมากๆค่ะ

2020.07.30 4:21

อ้วน

โอ้โห การลงทุนเปิดร้านแฟรนไชส์ Amazon ต้องลงทุนถึงขนาดนี้ด้วยเหรอคะ เราไม่เคยรู้มาก่อนนะเนี่ย เราเคยดื่มกาแฟ ที่ร้านนี้มาก่อนรสชาติก็อร่อยดี เห็นมีลูกค้าเยอะใช้ได้ คงเป็นธุรกิจที่ไปได้ดีทีเดียว แต่ถ้าเรามีเงินและให้เราไปเปิดเป็นแฟรนไชส์เราคงเอาเงินส่วนนี้ไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่า เราเป็นคนที่ไม่กล้าลงทุนกับเงินจำนวนมากอย่างนี้

2020.08.19 7:9

--ชัยพฤกษ์--

อ่านแล้วรู้สึกว่า ต้องมีเงินเย็นอย่างน้อย 3 ล้าน เพราะกว่าจะคืนทุนใช้เวลา 3 ปี ระยะเวลาคืนทุนนี่ทางอเมซอนการันตีหรือเปล่าครับ หรือว่าคนที่ขอแฟรนไชส์มาต้องจัดการเอง นอกจากเงินเย็นที่เอามาลงทุนอย่างที่บอกไปแล้ว ต้องมีเงินสำรองอีกต่างหากด้วยนะครับ แล้วแต่เจ้าของเงินอะนะ ถ้าพร้อมลงทุนก็ติดต่ออเมซอนได้เลยครับ

2020.08.29 14:11

ฤดูฝนแล้วนะ....

เคยได้ยินคำนี้มั้ยครับ "คิดการใหญ่ ใจต้องนิ่ง" แต่ถ้าเป็นการเปิดร้านกาแฟอเมซอนหรือร้านแฟรนส์ไซส์ดังๆ คงต้องบอกว่า "คิดเปิดร้านใหญ่ เงินต้องถึง" คุณคิดเหมือนผมกันมั้ยล่ะ มีเงินทุนอย่างเดียวก็น่าห่วงนะครับ แต่ถ้ามีเงินทุนและเงินสำรองด้วยก็พอทำใจได้อยู่ ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ไปเปิดร้ากาแฟหรือยัง มาเล่าให้ฟังบ้างครับ

2021.07.24 14:36

วีรชัย

เห็นตัวเลขเงินที่ต้องลงทุนแล้ว บอกเลย ว่า ใจไม่นิ่งแน่ๆครับ ลงทุนหลักล้าน กับการเปิดร้านกาแฟ ผมว่า มันเป็นการลงทุนที่เยอะมากจริงๆครับ ถ้ามีอย่างอื่นให้เลือกผมเอาตัวอื่นดีกว่าครับ เดียวนี้เอาจริงๆนะครับ ร้ายกาแฟอร่อยๆ ไม่ใช่มีแค่อเมซอน อย่างเดียวนะครับ ยังมีเจ้าอื่นๆอีกเยอะเลย แถมราคาไม่ได้แพงด้วยนะครับ

2021.08.26 14:35

Gusss

@Prapan Siriroj ดูจากเงินลงทุนแล้ว น่าจะเป็นแค่ความฝัน สำหรับผมนะครับไม่ได้หมายถึงเจ้าของกระทู้ เจ้าของกระทู้อาจจะเป็นคนมีเงินลงทุนเยอะก็ได้นะ ผมเองขอเป็นแค่พนักงานหรือลูกจ้างของร้านกาแฟนี้ก็พอครับ แต่ถ้าพูดถึงร้านอเมซอน ผมว่าก็เป็นร้านกาแฟที่มีสาขาทั่วประเทศนะ ปั๊มปตทมีเกือบทุกปั๊มเลยครับ เวลาไปต่างจังหวัดก็จะแวะซื้อกาแฟร้านนี้บ่อยๆ

2021.09.23 6:18

น้ำผึ้ง

ถ้าจำไม่ผิดมีบทความในเว็บไซต์นี้แหละ ที่พูดเกี่ยวกับเรื่องราคาแฟรนไชส์ที่จะเปิดร้านกาแฟอเมซอน เราเองก็เคยสนใจเหมือนกันเลยลองเข้าไปอ่านดู เริ่มต้นที่ประมาณ 2 ล้านจนถึง 5 ล้านบาทค่ะ พอไปอ่านมาแล้วก็เลยรู้สึกว่ามันน่าจะไม่ไหว เพราะว่าค่าแฟรนไชส์อย่างเดียวก็แพงพอสมควรแล้วยังไม่รวมค่าคนอื่นๆจิปาถะ อย่างเช่น ค่าเช่าที่ด้วย คงต้องขอบายแน่ๆ

2021.10.21 11:24

นฤเทพ

งบในการเปิด ราคาเท่ากับบ้านสวยๆ 1หลังเลยนะ คิดใหม่ได้นะ เอาเงิน 2ล้านไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่าไหม อย่างเอามาปล่อยให้คนที่รู้จักกู้ก็ได้ กินดอกเบี้ยก็น่าจะพอได้แล้ว ส่วนตัวเราคิดว่าเอาเงินมาเปิดร้านแบบนี้ มันต้องใช้เวลานานมากกว่าที่เราจะได้เงินทุนของเราคืนมา แล้วช่วงนี้กาแฟ ก็มีหลายเจ้าด้วยที่ราคาไม่แพงแถมอร่อย

2022.01.26 16:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี