Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมอัตรากำไรสุทธิของ Tesco Lotus สูงกว่า Makro

ทำไมอัตรากำไรสุทธิของ Tesco Lotus สูงกว่า Makro พอดีผมเป็นเด็กช่างสงสัยอะครับ ผมถามพ่อกับแม่แต่พวกท่านไม่รู้ครับ ใครที่พอจะรู้ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ ถ้ามีการอธิบายด้วยจะช่วยได้เยอะมากเลยแหละครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jordon

ด้วยเหตุผลตามที่กล่าวไปแล้ว คือ ความแตกต่างของลักษณะร้านขายปลีกที่ Makro เน้นขายส่งขายถูกอย่างมากจึงทำให้อัตรากำไรค่อนข้างต่ำ นอกจากนี้ Tesco Lotus ยังมีส่วนงานอื่นในเครือด้วย เช่น ลักษณะธุรกิจการให้เช่าพื้นที่ กำไรสุทธิของทั้งสองห้างมีตัวเลขต่างกันประมาณเท่าตัว เหตุผลหลัก คือ Tesco Lotus มีรายได้มากกว่า และอัตราการทำกำไรยังดีกว่าด้วย เนื่องจากมีธุรกิจร้านสะดวกซื้อและซูเปอร์มาร์เก็ตที่อัตรากำไรดีกว่า Makro ที่เป็นร้านค้าส่ง เน้นขายลดราคาเป็นหลัก

2020.01.24 7:35

Srisuriyothai

โดยธุรกิจส่วนนี้มีอัตรากำไรดีกว่าธุรกิจส่วนเสริมของ Makro ที่เน้นการกระจายสินค้าซื้อมาขายไปที่อัตรากำไรไม่สูงมากนัก การเปรียบเทียบธุรกิจระหว่างบริษัทในอุตสาหกรรมเดียวจะช่วยให้เราเข้าใจภาพของธุรกิจที่สะท้อนออกมาในงบการเงินได้ง่ายขึ้น มากขึ้น และช่วยเป็นพื้นฐานที่ดีในการวิเคราะห์ธุรกิจเลยทีเดียว

2020.01.24 7:35

Kittinan

ถ้าวัดกันที่ห้างไหนคนซื้อของมากกว่ากันโดยเฉพาะสินค้าบริโภค คงต้องยกให้Makro แต่ถ้าจะพูดถึงกำไรของทั้งสองห้างมีตัวเลขต่างกันประมาณเท่าตัวเลยทีเดียว เห้างที่ชนะคือ คือ Tesco Lotus มีรายได้มากกว่า และอัตราการทำกำไรยังดีกว่าด้วย เนื่องจากมีธุรกิจร้านสะดวกซื้อและซูเปอร์มาร์เก็ตที่อัตรากำไรดีกว่า Makro ที่เป็นร้านค้าส่ง

2020.04.27 14:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี