Forum
แก้ไขล่าสุด: 

Starbucks ได้กำไรกี่บาทจากกาแฟ 1 แก้ว

เนื่องจากว่าเรานั้นเป็นคนที่ชอบกิน Starbucks มากๆเลยค่ะ เลยมีข้อที่สงสัยเกี่ยวกับ Starbucks ค่ะว่า Starbucks ได้กำไรกี่บาทจากกาแฟ 1 แก้ว ใครที่รู้ช่วยบอกเราหน่อยนะคะ ตอนนี้คือสงสัยหนักมาก ว่าเงินที่จ่ายไปเขาได้กำไรเท่าไรกันแน่ค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เปรม

งบกำไรขาดทุนของบริษัท สตาร์บัคส์ คอฟฟี่ (ประเทศไทย) จำกัด ปี 2018   รายได้ 7,675,842,134 บาท ต้นทุนขาย 5,507,244,003 บาท กำไรขั้นต้น 2,168,598,131 บาท ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร 831,509,883 บาท กำไรสุทธิ 1,078,334,302 บาท กาแฟแก้วละ 140 บาท ต้นทุนขาย 100.45 บาท กำไรขั้นต้น 39.55 บาท ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร 15.17 บาท กำไรสุทธิ 19.67 บาท

2020.01.24 7:35

Kamalanan

สังเกตว่ากาแฟ Starbucks ไม่ได้กำไรดีมหาศาลแบบที่ใครหลายคนคิดกัน โดยกาแฟแก้วหนึ่งให้กำไรเพียง 19.67 บาทเท่านั้น (Caffe Latte Venti) ซึ่งกำไรดังกล่าวเป็นกำไรโดยเฉลี่ย ในขณะที่กาแฟเมนูอื่นก็ต้องพิจารณาปรับสัดส่วนกันไป   อัตรากำไรขั้นต้น (Gross Profit Margin ; GPM) ของ Starbucks ประเทศไทยอยู่ที่ 28.25% เท่านั้น ส่วนอัตรากำไรสุทธิ (Net Profit Margin ; NPM) อยู่ที่ 14.05% ซึ่งก็คงอาจจะต่ำกว่าที่ใครหลายคนคาดเช่นกัน

2020.01.24 7:35

จินทนา

อย่าคิดมากครับ แปลกนะครับ คนเราคอดไอ้ที่ไม่ควรคิดจริงๆครับ ดูจากคำถามที่ว่า Starbucks ได้กำไรกี่บาทจากกาแฟ 1 แก้ว ใครที่รู้ช่วยบอกเราหน่อยนะคะ ตอนนี้คือสงสัยหนักมาก ผมว่าคุณเป็นคนที่จริงจังเกินไปนะครับ ผมว่าอันไหนที่ปล่อยวางได้ก็ปล่อยไปเถอะครับ ถ้าคิดว่าโน้นนี่นั้นแบบนี้เดียวเครียดไปป่าวๆครับ พอใจกินก็กินครับ

2020.04.27 14:22

KAO-OAT

จขกทอยากจะรู้เพื่ออะไรหรอครับ? การค้าขายทุกอย่างมันก็ต้องมีกำไรหมดแหละครับ จะมากจะน้อยอันนี้ทำไมเราต้องไปรู้ด้วยครับ รู้ไปแล้วจะก่อให้เกิดประโยชน์อะไรกับเราครับ? ถ้าจขกทคิดว่าชอบกินเพราะรสชาติดีก็กินไปเถอะครับ ซื้อความสุขเล็กๆน้อยๆของเรา ดีกว่าเรารู้ว่ากำไรเค้าได้เท่าไหร่ รู้แล้วเราอาจจะไม่อยากกินต่อก็ได้นะครับ...

2020.07.03 9:5

Tag

ผมว่าได้กำไรมากกว่า 50% ของยอดขายครับ ผมคิดจากที่ Starbucks มีรายจ่ายค่อนข้างมาก ทั้งเรื่องอาคารสถานที่ พนักงาน วัตถุดิบ ร่วมถึงการโปรโมทและทำโปรโมชั่น ยังมีแอปพลิเคั่นที่ต้องพัฒนาด้วย ถ้ากำไรต่ำกว่า 50% ก็อาจจะเสี่ยงไปครับ และสังเกตดูครับราคาของเครื่องดื่มในแต่ละประเทศก็ต่างกันนะครับ เพราะค่าใช้จ่ายไม่เท่ากัน ไทยเราแพงเป็นอันดับ4ของโลกเลยครับ

2020.07.31 14:30

กมลวรรณ

ฉันไม่รู้ว่าทำไมคนชอบกิน Starbucks มาก เมื่อฉันเดินผ่านแถวนั้นจะเห็นคนยืนเข้าแถวยาวมาก และเมื่อฉันสังเกตราคา โฮ้โห มันไม่ถูกเลยนะ เพียงเครื่องดื่มแก้วเดียวทุกคนถึงเข้าแถวรอเลยหรือ ฉันว่าเจ้าของร้าน Starbucks คงจะได้กำไรมากเลยที่เดียว ฉันคงไม่ไปยื่นเข้าแถวรอเพื่อที่จะซื้อ ถ้าอยากกินเครื่องดื่มแบบนี้ฉันจะไปซื้อที่ร้านขายทั่วไปราคาแก้ว 20 บาทดีกว่า

2020.08.25 4:53

12Pit%%

กาแฟสตาร์ บัคส์ ขายแก้วนึงอย่างแพงแต่ได้กำไรนิดเดียวนี่นะ เป็นไปได้หรือนี่ แล้วมันแพงที่อะไรอะครับ คงแพงที่แบรนด์สินค้า สถานที่ พนักงานซะละมั้ง อย่างที่บางคนบอก ส่วนตัวผมไม่ได้ซื้อกาแฟของร้านนี้เลย บอกตามตรงมันแพงเกินไปสำหรับคนทำงานที่ได้เงินเดือนอย่างผมเนี่ย คนอื่นที่มีกำลังทรัพย์ในการซื้อเขาก็ซื้อได้อะนะ

2020.08.31 10:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี