Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ร้านแลกเงิน กำไรดีไหม

ตอนนี้เรามีความคิดที่อยากจะเปิด ร้านแลกเงิน ค่ะ แต่เรานั้นยังไม่เคยมีประสบการณ์ในการเปิดอะไรใหญ่ๆแบบนี้ แล้วก็ยังไม่แน่ใจด้วยค่ะ ตอนนี้เราเลยอยากรู้ว่า ร้านแลกเงิน กำไรดีไหม เพื่อนๆคนไหนที่เปิด ร้านแลกเงินช่วยบอกหน่อยค่ะ จะได้ตัดสินใจถูกค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วีระพันธุ์

วันนี้ลงทุนศาสตร์ยกเอาตัวอย่างของร้านแลกเงินชื่อดังที่น่าจะเป็นร้านแลกเงินที่ใครหลายคนรู้จัก ได้แก่ SuperRich สีส้ม หรือ บริษัท ซุปเปอร์ริช เคอเรนซี่ เอ็กซ์เชนจ์ (1965) จำกัด ที่ต้องบอกว่า สีส้ม เพราะ SuperRich แต่ละสีก็ไม่ใช่บริษัทเดียวกัน ปี 2018 รายได้รวม 263,415,005 บาท รายจ่ายรวม 177,158,247 บาท กำไรสุทธิ 33,452,483 บาท

2020.01.24 7:35

Stephon

จากงบการเงินจะพบว่า SuperRich มีทั้งปีที่กำไร และขาดทุน เบื้องต้นสันนิษฐานว่า บริษัทอาจจะต้องมีการรับรู้การเปลี่ยนแปลงสกุลเงินเพื่อกลับมาลงงบการเงินเป็นเงินบาท บริษัทจึงอาจจะได้รับผลกระทบต่องบกำไรขาดทุนได้มาก   ในปี 2018 บริษัททำอัตรากำไรสุทธิ (Net Profit Margin ; NPM) อยู่ที่ 12.55% ซึ่งถือว่าค่อนข้างสูง หากเทียบกับค่าเฉลี่ยของธุรกิจโดยทั่วไป แต่แน่นอนว่าตัวเลขตัวนี้ค่อนข้างคาดเดายาก เพราะไม่มีข้อมูลมาตรฐานทางบัญชีและหลักการรับรู้รายได้ที่ชัดเจน

2020.01.24 7:35

Sebastian

ร้านแลกเงิน กำไรดีนะครับ เพราะว่า ร้านพวกนนี้ส่วนมากแล้ว เค้ามีส่วนต่างราคารับซื้อ กับขายคืนครับ เที่ที่ทราบมานะครับ เขามีราคาแบบนี้ครับเช่น เค้าซื้อ dollar จากคนที่เอามาขายเช่น นักท่องเที่ยวต่างชาติหรือคนไทยที่กลับมาจาก USUSD 100us = 3209 บาทแล้วมีคนไทยที่จะไปเที่ยว US หรือ นักท่องเที่ยวต่างชาติ ที่จะกลับบ้าน มาซื้อ dollar เค้าก็ขายให้ USD 100us = 3213 บาท เท่านี้เค้าก็กำไร 4บาทแล้วครับ

2020.04.28 3:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี