Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร จริงไหมที่จัดตั้งเพื่อช่วยเหลือเกษตรกรที่ไม่มีดินในการเพาะปลูก แล้วช่วยเรื่องอะไรอีกบ้าง ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปีติ

_เพื่อจัดหาที่ดินทำกินให้เกษตรกรโดยอาศัยพระราชบัญญัติจัดสรรที่ดินเพื่อการครองชีพ พศ.2511 โดยกรมส่งเสริมสหกรณ์ขอรับที่ดินรกร้างว่างเปล่าที่คณะกรรมการจัดสรรที่ดินแห่งชาติได้จำแนกไว้เป็นที่ดินจัดสรรเพื่อเกษตรกร จึงนำมาจัดสรรให้ราษฏรเข้าครอบครองเพื่อทำประโยชน์

2019.08.01 9:15

ธีรภัทร

เพื่อทำการเช่าซื้อที่ดินโดยอาศัยประมาลกฏหมายที่ดินพ.ศ.2497 และนโยบายของรัฐบาลในเรื่องการจัดหาที่ดินให้ราษฏร กรมส่งเสริมสหกรณ์จึงจัดซื้อที่ดินขององค์การ หรือเอกชนนำมาปรับปรุงจัดสรรเมื่อสมาชิกได้มีการชำระเงินค่าเช่าซื้อที่ดินครบถ้วนก็จะได้กรรมสิทธิ์ในที่ดินนั้น

2019.08.01 9:16

Kultilda

เพื่อทำการเช่าที่ดิน กรมส่งเสริมสหกรณ์จะนำที่ดินจากป่าสงวนแห่งชาติที่เสื่อมโทรมแล้วมาจัดสรรให้ราษฏรและจัดตั่งขึ้นเป็นสหกรณ์สมาชิกจะมีสิทธิ์เข้าครอบครองทำกินในที่ดินที่จัดไว้โดยมีการเสียค่าเช่าในอัตราที่ต่ำมากและที่ดินจะตกเป็นมรดกให้ลูกหลานสืบทอดทำกินต่อไป

2019.08.01 9:17

Ratri

เพื่อมีหน้าที่ดำเนินการวางผังและปรับปรุงที่ดินเมื่อได้รับที่ดินแปลงใดมาจัดสรรแล้วทางการจะสำรวจที่ดอน ภผุมิประเร(ศพสภาพของดิน และปริมาณน้ำฝนจากนั้นจะมีการวางแผนการใช้ที่ดินว่าควรดำเนินการสร้างสาธารณูปโภคอย่างไร เช่น โรงเรียน อนามัย เป็นต้น เพื่อความเป็นอยุ่ที่ดีขึ้น

2019.08.01 9:18

tan

สรุปเข้าใจง่าย บทบาทของสหกรณ์นิคม คือสหกรณ์การเกษตรในรูปแบบหนึ่ง ที่มีการดำเนินการจัดสรรที่ดินทำกินให้ราษฎร การจัดสร้างปัจจัยพื้นฐาน และสิ่งอำนวยความสะดวกให้ผู้ที่อยู่อาศัยควบคู่ไปกับการดำเนินการจัดหาสินเชื่อ ปัจจัยการผลิตและสิ่งของที่จำเป็น การแปรรูปการเกษตร การส่งเสริมอาชีพ รวมทั้งกิจการให้บริการสาธารณูปโภคแก่สมาชิก

2020.03.13 16:4

Solada

ก็จริงค่ะ ที่สหกรณ์นิคมก็ตั้งขึ้นมาเพื่อช่วยเหลือเกษตรกรที่ไม่มีที่ดินในการเพาะปลูก แต่ถ้าเราเป็นเกษตรกรที่อยากจะให้สหกรณ์นิคมช่วยเหลือ เราก็ต้องสมัครเป็นสมาชิกของสหกรณ์นิคมการเกษตรนี้ก่อนค่ะ แล้วก็ไม่ได้ช่วยแค่เกษตรกรที่ไม่มีที่ดินในการเพาะปลูกเท่านั้นนะคะ แต่ถ้าเราเป็นเกษตรกรที่อยากจะขายที่ดิน อยากจะซื้อที่ดิน สหกรณ์นิคมก็จะช่วยเราใน

2020.04.09 9:0

ชัยอนันต์

การจัดการของทางรัฐบาลที่ช่วยเหลือประชาชน ให้มีที่ดินทำกินในรูปแบบการเช่า โดยใช้พื้นที่ของป่าสงวนเพลงชาติที่เสื่อมสภาพแล้ว ให้เราเข้าไปดูแลและใช้ทำการเกษตร ช่วยเหลือเราและครอบครัวของประชาชนทำให้การเป็นอยู่ดีขึ้นและยังที่ใช้พื้นที่ดังกล่าวในการเพาะปลูกเพื่อที่จะได้ผลผลิตและค้าขายเพื่อได้รับผลกำไรตามมา ชีวิตของเรามีรายรับเพิ่มขึ้น

2020.04.17 14:5

Vanida

ถ้าจะให้พูดง่ายๆหรือพูดสั้นๆสหกรณ์นิคมก็จัดตั้งขึ้นเพื่อที่จะช่วยเหลือผู้ที่ขาดรายได้หรือไม่มีอาชีพนั่นเองค่ะใครที่ต้องการมีรายได้หรือมีอาชีพก็สามารถสมัครเข้าเป็นสมาชิกของสหกรณ์นิคมได้ แล้วจะเอาตอนนี้ก็ได้รับการสนับสนุนจากรัฐบาลด้วย จึงสามารถมั่นใจได้ว่าสมาชิกทุกคนจะสามารถมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นและมีรายได้และอาชีพที่ดีค่ะ

2020.04.24 5:53

Nak

พูดถึงเกษตรกรก็น่าเห็นใจเค้าจริงๆ กว่าจะปลูกอะไรแล้วเอาไปขายได้แต่ละอย่างช่างลำบากยากเย็น ฟ้าฝนก็ไม่ค่อยเป็นใจอย่างที่เห็นกันนี่ละฝนตกตามฤดูซะที่ไหน คนที่อยากทำมาหากินจริงๆก็ไมมีที่ดินเป็นของตัวเอง ถ้ามีหน่วยงานที่สามารถช่วยเหลือเกษตรกรได้จริงๆแบบครบวงจรทั้งที่ดิน การปลูก การขาย มันจะดีมากเลยค่ะ อยากเห็นเกษตรกรไทยยิ้มได้กว้างๆ

2020.05.21 7:31

Nisa

หลักๆแล้ววัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมก็เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรนั่นแหละค่ะแต่ว่าไม่ใช่ช่วยเหลือแค่เรื่องที่เกษตรกรไม่มีที่ดินในการเพาะปลูกเท่านั้นแต่ยังช่วยในการ ค้าขายดูแลที่ดินจัดสรรปันส่วน เพราะว่าอาชีพเกษตรกรมันควบคุมอะไรไม่ได้ใช่ไหมคะจะปลูกจะเกี่ยวก็ต้องพึ่งฟ้าฝน ก็เลยการตั้งสหกรณ์นิคมขึ้นมาก็เพื่อเป็นการเหมือนช่วยเหมือนรับประกันความมั่นคงของเกษตรกรก็ว่าได้ค่ะ

2020.05.24 11:39

กมลชนก

หลายคนก็ได้ตอบให้คุณหายสงสัยแล้วนะคะ แต่เราอยากจะเพิ่มอีกนิดนึงว่า ประโยชน์ที่สมาชิกของสหกรณ์จะได้รับก็คือ สมาชิกจะได้รับการส่งเสริมการผลิตที่มากขึ้น และสามารถกู้เงินจากสหกรณ์ได้ในอัตราดอกเบี้ยที่ต่ำ ทำให้มีที่ดินเป็นของตัวเองได้ อีกอย่างทางสหกรณ์จะเข้ามาเพื่อให้ความรู้กับเกษตรกรด้วย เพื่อนำความรู้นี้ไปใช้ในการพัฒนาผลผลิตได้อย่างมีประสิทธิภาพ

2020.07.20 12:2

Yoyo

สหกรณ์นิคม เป็นสถาบันที่เป็นสื่อกลางในการขอรับบริการต่างๆจากรัฐบาล และเป็นสถาบันที่อำนวยความสะดวกในด้านการจัดหาสินเชื่อซึ่งรวมถึงการซื้อ การขาย การส่งเสริมการเกษตรและการฝึกอบรมเพื่อเป็นการเสริมสร้างให้เกิดระบบที่ดีในการจัดหาการผลิต และการตลาดโดยสมาชิก เพื่อสมาชิกให้ประกอบอาชีพอย่างมั่นคงและมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นครับ

2020.07.24 6:58

-กระถินริมรั้ว-

วัตถุประสงค์ต่างๆในการจัดตั้งสหกรณ์ดีมากเลยนะคะ จะได้ช่วยเกษตรกรให้มีรายได้มากขึ้น ยุคสมัยเปลี่ยนไปอาจมีเครื่องมือหรือระบบใหม่ๆเกิดขึ้นเกษตรกรอาจยังไม่ค่อยเข้าใจหรือมีความรู้ไม่ชัดเจนพอ ถ้ามีสหกรณ์มีเจ้าหน้าที่มาช่วยในเรื่องต่างๆเหล่านี้ มันจะดีกับเกษตรกรมากๆเลยค่ะ หวังว่าเกษตรกรจะได้รับประโยชน์อย่างเต็มที่จากการจัดตั้งสกรณ์นี้ค่ะ

2020.08.15 14:2

วินวิน

แล้วผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งด้วยครับ คือว่าสหกรณ์นิคม กับสหกรณ์การเกษตรแตกต่างกันยังไบ้างครับ แต่เท่าที่รู้คือจัดตั้งเพื่อเกษตรกรทั้งคู่ แต่มีคุณสมบัติต่างกันยังไบ้างช่วยแจกแจงให้ผมหน่อยครับ เพราะที่ผมอยากรู้เพราะผมเริ่มอยากจะเป็นเกษตรกรบ้างแล้ว ปลูกผักขายอะไรอย่างนี้ครับพอดีที่บ้านมีพื้นที่อยู่ไม่อยากทิ้งให้รกร้าง

2020.08.31 10:23

เสาวลักษณ์

แล้วขอทราบได้ไหมคะว่าไอ้สหกรณ์ ที่เราคุยๆกันมาเนี๊ยะ ถ้าเราต้องการที่ดิน เราต้องไปติดต่อที่ไหนบ้างคะ คือตอนนี้ ที่บ้านกำลังโดนไล่ที่คะเพราะว่าบ้านไปสร้างอญุ่ที่เขตรถไฟคะ ซึ่งตอนนี้เขากำลังขยายทางรถไฟคะ ตอ้งการที่อยู่อาศัยแล้วก็ที่ทำมาหากินคะ ไม่ทราบว่า สหกรณื นิคม ตัวนนี้สามารถที่จะช่วยเหลืออะไรเราบ้างคะ

2021.06.22 14:57

MonMon

@เสาวลักษณ์ เม้นท์ข้างบนเขาบอกว่าสหกรณ์นิคมจัดตั้งขึ้นมาเพื่อช่วยเหลือเกษตรกรครับ คุณเป็นเกษตรกรหรือเปล่า ถ้าไม่ได้เป็นเกษตรกรก็ขอความเหลือจากทางสหกรณ์นิคมไม่ได้ แล้วที่คุณต้องการก็เป็นที่เพื่อการอยู่อาศัย ไม่ใช่ที่ทำกินเพื่อการเกษตร มันไม่ตรงจุดครับ ผมว่าคุณต้องไปติดต่อหน่วยงานอื่นแล้วล่ะ ขอให้หาที่ดินได้นะครับ

2021.07.23 8:25

ใยบัวบาง..

มีสหกรณ์นิคมที่ช่วยเหลือและดูแลเกษตรกรโดยเฉพาะด้วยเหรอคะ..ดีจัง ช่วยเหลือหลายด้านด้วย ดีกับคนที่เป็นเกษตรกรจริงๆ เหมือนกับมีที่ปรึกษา มีบุคคลากรที่ให้ความรู้และคำแนะนำต่างๆ เพื่อที่เกษตรกรจะได้ทำอาชีพของเขาต่อไปได้ หลายครั้งที่ได้ยินข่าวเกี่ยวกับราคาผลผลิตหรือที่ทำกินของเกษตรกรที่มันไม่ค่อยยุติธรรมก็น่าเห็นใจมากนะคะ

2021.09.21 13:1

วโรดม

สหกรณ์แบบนี้จัดทำเพื่อให้ความอำนวยสะดวกกับคนในพื้นที่นั้นๆครับ อย่าง ทางรัฐบาลถ้าเขาจัดสรรเงินทุนมาให้ประชาชนสักก้อนก็จะจัดจ่ายผ่านมาทางสหกรณืแบบนี้แหละครับ เพื่อให้คนที่เป็นสมาชิกของสหกรณ์นั้นๆได้เข้าถึงแหล่งเงินทุนที่ทางรัฐบาลเขาจัดให้ และที่สำคัญเงินทุนพวกนี้อัตราดอกเบี้ยจะไม่ค่อยแพงมากครับ เหมาะกับการกู้ยืมเงินครับ

2022.01.13 15:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หาเงินออนไลน์,All (หารายได้),All (เศรษฐกิจ)

ใช้โลกโซเชียลเพื่อช่วยให้กิจการเติบโตดีไหม?

การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ภรรยาออกมาเป็นแม่บ้านครับ

All (การทำธุรกิจ)

ห้างหุ้นส่วนสามัญVSคณะบุคคล

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

มีปัญหาเรื่องเงินกับแฟน

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี