Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากได้เงินปันผล 100,000 บาทต่อเดือน ต้องมีเงินต้นเท่าไหร่

อยากได้เงินปันผล 100,000 บาทต่อเดือน ต้องมีเงินต้นเท่าไหร่ เพื่อนๆว่าคำถามนี้ยากไปไหมครับ สำหรับผมมันยากมากเลยแหละครับ ถ้ามันง่ายสำหรับเพื่อนคนไหนช่วยบอกผมหน่อยนะครับ บอกให้ผมได้เข้าใจหน่อยนะครับ เพราะผมนั้นอยากรู้มากๆเลยครับ ขอบคุณนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nataya

เงินปันผล 100,000 บาทต่อเดือน = เงินปันผล 1,200,000 บาทต่อปี เงินต้น = (กระแสเงินสด x 100) / %yield เงินต้น = (1,200,000 x 100) / 5.0 เงินต้น = 24,000,000 บาท   แน่นอนว่าหากเราสามารถสร้าง %yield ได้สูง เราก็จะสามารถใช้เงินต้นน้อยลงในการสร้างกระแสเงินสดเท่าเดิม เช่น 15,000,000 บาท สำหรับผลตอบแทน 8% หรือ 12,000,000 บาท สำหรับผลตอบแทน 10%

2020.01.24 7:35

pariwat

ถ้ามีเงินปันผลไหลเข้ามาเรื่อย ๆ โดยที่ไม่ต้องทำงานมากมายเพื่อให้ได้เงินปันผลนั้น ก็คงยิ่งเป็นเรื่องที่ยอดเยี่ยม ถ้ามีเงินปันผลมากกว่าค่าใช้จ่ายต่อเดือน เราก็อาจจะเข้าสู่ภาวะอิสรภาพทางการเงินได้เลย คำถาม คือ อยากได้เงินปันผล 100,000 บาทต่อเดือน ต้องมีเงินต้นเท่าไหร่ เพราะเชื่อมั่นว่าตัวเลข 100,000 บาทนี้ คงจะทำให้ใครหลายคนเกษียณได้แน่นอน

2020.01.24 7:35

Putsaya

เราว่าเงินปันผลขนาดนี้ค่อนข้างมากเลยนะคะ เป็นเราถ้าเราได้ขนาดนี้ เราลาออกจากงานเลยละคะ 1แสนนี่เยอะคะ ถ้า เอาหลักการนะถ้าอยากได้เงินแสนทุกเดือน คิดไม่ยากเล่นหุ้นที่ปันผลสม่ำเสมอ 5-10฿ ถือสัก100,000 หุ้น 1ปีก็ได้1 ล้าน-2ล้าน แต่ว่าหุ้นที่ปันผลได้ขนาดนี้ ราคาต่อหุ้น ก็หลายร้อยบาท ต้องใช้ทุน 30ล้านอัพ เพื่อให้ได้ปันผลปีล่ะ1-2ล้าน ก็ตกได้ปันผลเดือนละแสนแบบที่ต้องการแล้วละคะ

2020.04.28 4:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

บัญชีออมทรัพย์

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี