Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าไม่มีลูกจะวางแผนชีวิตตอนแก่ยังไงดี

เนื่องจากตอนนี้ก็อายุมากแล้วแทบเราก็ไม่มีลูกอีก การเริ่มมองไปยังอนาคตก็เป็นเรื่องที่สำคัญมากแล้วตอนนี้ เลยอยากจะถามเพื่อๆนห่อยค่ะว่าเพื่อนๆมีการ วางแผนไว้เผื่ออนาคตยังไงกันบ้างค่ะ เผื่อเราจะนำมาเป็นไอเดียของตัวเอง หรือใครที่อยากแนะนำอะไรก็แนะนำมาได้เลยนะค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Morgan

สิ่งสำคัญของชีวิตที่ไร้ทายาท คือ แผนการเงินที่พร้อมจะรับมือทุกสถานการณ์ เมื่อไม่มีลูกที่อาจจะมาสร้างรายได้ทดแทนเราตอนเกษียณ การวางแผนเรื่องรายได้อย่างสม่ำเสมอจนถึงวันสุดท้ายของชีวิตจึงสำคัญมาก ๆ เราควรเริ่มต้นวางแผนว่าจะมีชีวิตเกษียณด้วยเงินก้อนขนาดเท่าไหร่ และจะหาเงินก้อนนั้นมาได้อย่างไรบ้าง ความรู้ด้านการเงิน และการลงทุน คือ เรื่องสำคัญ เราควรเรียนรู้และศึกษาเรื่องการวางแผนเกษียณตั้งแต่วันนี้

2020.01.24 7:35

Doug

สิ่งที่สำคัญที่จะทำให้แผนการเงินของเราชัดเจนมาก คือ การวางแผนอย่างชัดเจนว่าจะมีชีวิตอยู่อย่างไร สำหรับคนที่อยู่ตัวคนเดียว (โสดหรือคู่รักเสียชีวิต) หรือ คนที่อยู่กันเป็นคู่แต่ไม่มีทายาท การเลือกอาศัยอยู่ในอสังหาริมทรัพย์สำหรับผู้สูงอายุถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีมาก ปัจจุบัน มีบริษัทเอกชนมากมายที่หันมาจับตลาดความต้องการในกลุ่มนี้ หลายบริษัทมี บ้าน หรือ คอนโดมิเนียม สำหรับผู้สูงอายุให้เลือกอยู่อาศัย สภาพแวดล้อมเหมาะสมสำหรับผู้สูงวัย ตรงนี้ถ้าเราวางแผนไว้ก่อน เราก็สามารถเตรียมความพร้อมเรื่องเงินไว้ได้

2020.01.24 7:35

Johnathon

ถึงจะไม่มีลูกแต่ก็มีภาระไม่ต่างกัน ยิ่งรู้จักคนมาก ยิ่งเอาตัวไปผูกพันกับรอบข้างมากก็มีแนวโน้มจะต้องช่วยเหลือคนอื่น ถ้าไม่อยากมีภาระคงต้องเลือกอยู่คนเดียวเงียบๆ นอกจากนั้นต้องวาแผนตั้งแต่ตอนนี้แล้วละครัว่าแก่ตัวไปจะทำอะไร ใช้เงินในแต่ละเดือนเท่าไร มันจะช่วยให้คุณอยู่ได้โดยไมาลำบากครับ แต่ตอนนี้ต้องขยันให้มากๆเป็น10เท่าเลย

2020.03.13 16:14

Payut

การวางแผนชีวิตแบบนี้ควรเน้นการออมเงินเพื่อการเกษียณอายุให้เพียงพอ และเหมาะสม เพราะคุณไม่มีลูกคอยดูแลเลยต้องศึกษาหาลู่ทาง หรือคิดเผื่อว่าถ้าแก่หรือช่วยตัวเองไม่ได้ ก็ต้องลงทุนปรับสถานที่อยู่ด้วย เช่นกรณีเดินเหินไม่สะดวก ก็ติดราวจับทั่วบ้าน รวมทั้งในห้องน้ำ ติดบันไดลิฟต์เพื่อขึ้นชั้นสอง ซื้อรถเข็น เอาไว้ตอนแก่ตัวลง

2020.04.28 4:37

นัท

ถ้ายังอยู่กับคู่ของเราก็ลองคุยกับคู่ของเราดูข่าวว่าจะวางแผนการเงินเรื่องอย่างไรเพราะเราไม่สามารถทำงานไปได้ตลอดชีวิต ตอนนั้นต้องวางแผนว่า เราจะทำงานจนถึงอายุเท่าไหร่ บางคนเลือกที่จะทำประกันชีวิต ที่เป็นเหมือนมรดกนะคะ บางคนก็เลือกที่จะลงทุนกับกองทุนที่เป็นเหมือนกันวางแผนเอาเงินไว้ใช้หลังเกษียณ บางคนก็เลือกที่จะไปอยู่ศูนย์พักคนชราเราก็เลือกได้ค่ะว่าอยากได้แบบไหน

2020.07.15 13:14

วิว

ถ้าไม่อยากเป็นภาระให้กับญาติพี่น้อง แนะนำว่าให้เริ่มเก็บเงินตั้งแต่ตอนนี้และให้วางแผนและนึกถึงเกี่ยวกับบ้านพักคนชราค่ะ เพราะอย่างน้อยก็ต้องมีค่าใช้จ่ายสำหรับคนที่มาดูแลด้วย ขอให้คิดถึงตอนที่เราไม่สามารถที่จะช่วยเหลือตัวเองได้นะคะ ถ้าถึงขนาดระดับนั้นและต้องมีคนมาคอยช่วยเหลือ ก็แนะนำบ้านพักคนชราพ่อมีอุปกรณ์และเครื่องไม้เครื่องมือพร้อมสำหรับคนชราค่ะ และมีเพื่อนด้วย

2020.07.28 6:45

หนูพราว (●'◡'●)

ที่ทำได้ก็คงจะเป็นการวางแผนเรื่องค่าใช้จ่ายในอนาคตน่ะค่ะ รายได้ที่มีอยู่ตอนนี้ต้องจัดสรรปันส่วนให้ดี เอาไปทำประกันชีวิตไว้บ้าง ไปซื้อกองทุนระยะยาวไว้บ้าง เตรียมหาอาชีพเสริมที่สามารถทำได้แม้จะอยู่ในวัยหลังเกษีนณด้วยนะคะ เราเคยเข้าไปอ่านบทความพวกนี้ด้วย น่าสนใจมากเลยค่ะ อยากลองทำบ้าง คุณเองก็สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ค่ะ

2020.08.24 4:23

พะแลง

จากประสบการณ์ป้าของเราก็ไม่มีลูกค่ะ อยู่ด้วยกันกับสามีสองคน เขาก็ใช้ชีวิตง่ายๆ ไม่ฟุ่มเฟือย และไม่มีหนี้ด้วยค่ะ ดังนั้นถ้าอยากวางแผน แนะนำว่าไม่ควรมีหนี้ค่ะ เพราะถ้าแก่ตัวมา เราไม่มีแรงที่จะหาเงินชำระหนี้แน่นอน ดังนั้นพยายามทำตัวให้เบาที่สุด คือลดภาระต่างๆ ทั้งหนี้สินและสิ่งของ ถ้ามีของเยอะก็จะต้องดูแลอีก พยายามทำชีวิตให้เรียบง่ายที่สุดและกันเงินไว้เมื่อทำงานไม่ได้ ร่วมถึงประกันสุขภาพด้วยนะค่ะ

2020.08.30 11:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ค่าใช้้จ่ายส่วนตัวของคุณผู้หญิงมักจะมีอะไรบ้าง?

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ภรรยาออกมาเป็นแม่บ้านครับ

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี