Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปิดธุรกิจคาร์แคร์ธุรกิจล้างรถ

ผมอายุ 30 ปีเพิ่งเปิดธุรกิจคาร์แคร์ล้างรถผมอยากรู้ว่าถ้าอยากทำธุรกิจนี้ต่อไปเรื่อยๆให้มีกำไลหรือให้อยู่ได้นานๆต้องมีอะไรบ้างครับมีใครมีคำแนะนำพอที่จะให้บ้างไหมผมคิดว่าธุรกิจนี้เป็นธุรกิจที่ทำด้วยตัวเองสามารถปิดวันไหนก็ได้หรือเปิดวันไหนก็ได้แล้วสามารถทำกำไรได้ดีเนื่องจากผมเห็นว่าปัจจุบันหลายคนก็ไม่ล้างรถด้วยตัวเองแต่ไปให้ร้านคาร์แคร์ล้างให้ ผมควรทำอย่างไรให้ร้านของผมมีชื่อเสียงในทางที่ดีครับมีใครพอจะแนะนำได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tadthep

เชื่อว่าผู้คนส่วนใหญ่ในปัจจุบันพวกเขาต้องการสิ่งที่อำนวยความสะดวกชีวิตอยู่แล้วอย่างเช่นการล้างรถก็ไม่ค่อยมีเวลาล้างรถเป็นของตัวเอง ซึ่งค่อนข้างตอบโจทย์ของกลุ่มลูกค้าอยู่แล้วแต่มันขึ้นอยู่กับว่าทำเลที่คุณตั้งด้วยนะครับเพราะว่าถ้าคุณไม่เลือกทำเลที่ดีร้านอาจจะไม่รุ่งเรือง แล้วก็เกี่ยวโยงถึงพนักงานที่ทำงานรู้ไว้ว่าพวกเขาอาจจะทำความเสียหายกับรถหรือเปล่าแล้วบางคนก็ไม่ได้วางแผนไว้ล่วงหน้าหรือมีข้อมูลมากพอสมควรในการทำธุรกิจดังนั้นคุณควรที่จะหาข้อมูลทุกอย่างไว้ล่วงหน้าก่อนนะครับหรือถามผู้มีประสบการณ์

2020.01.24 7:35

อัษรา

ฉันคิดว่าคุณควรลองคิดคำนวณดูไม่ว่าจะเป็นเรื่องของเงินลงทุนทำเลแล้วก็กลุ่มเป้าหมายอย่างเช่นลูกค้าอยู่ในระดับไหนแล้วคุณควรมีความรู้พื้นฐานมากพอในเรื่องการล้างรถเพื่อที่จะสอนพนักงานที่มาช่วยคุณทำงานแน่นอนว่าการล้างรถก็จะต้องใช้น้ำอาจจะต้องคำนวณเรื่องนี้ด้วยแล้วลองดูว่าบริเวณใกล้เคียงของคุณมีคู่แข่งที่ทำธุรกิจล้างรถอยู่ใกล้ๆไหมแล้วมีโอกาสมากน้อยแค่ไหนที่จะทำได้

2020.01.24 7:35

Pongpanet

ต้องขอแย้งความคิดของคุณก่อนนะครับ เรื่องแรกคือ เราไม่สามารถทำได้ด้วยตัวเองทั้งหมดครับในการล้างรถอย่างน้อยต้องมีลูกจ้าง2-3คนครับ แล้วที่บอกว่าจะปิดหรือเปิดตอนไหนวันไหนก็ได้ อันนี้เป็นความคิดที่ผิดของการเปิดร้านคาร์แครครับ ทำไมบอกแบบนั้น เหตุผลคือคุณกำหนดได้ไหมครับว่ารถลูกค้าอยากเข้าวันไหน อันนี้เรากำหนดไม่ได้ แล้วถ้ามาแล้วร้านปิดคิดว่าอะไรจะเกิดครับ

2020.03.14 4:35

Rosalee

ถ้าพูดในฐานะลูกค้าคนนึงที่ไปใช้บริการล้างรถประจำนะคะ ถ้าอยากให้ร้านตัวเองมีชื่อเสียงในทางที่ดีแน่นอนว่าต้องเน้นเรื่องการบริการค่ะ เพราะว่าถ้าเราบริการดี ราคาสมเหตุ สมผล ลูกค้าจะกลับมาอีกแน่นอนค่ะ แล้วก็ถ้าต้องรับพนักงานเข้ามาอยากจะให้เลือกพนักงานที่มีมารยาทดีหน่อยค่ะ คือเคยไปล้างรถกับที่นึงแล้วพนักงานเนาะ พูดไม่ค่อยดีกับเราเลย แล้วก็บ่นกับรถของเราทำให้ไม่ชอบมาก ไม่กลับไปร้านนั้นอีกเลยค่ะ

2020.04.11 5:43

เพิ่ม

เป็นธุรกิจที่น่าสนใจเลยนะครับเพราะว่าเป็นเจ้านายตัวเอง ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้บริการของคาร์แคร์ผมอยากแนะนำว่างานบริการที่ดีการพูดคุยที่ดี การเป็นมิตรและการดูแลทรัพย์สินของลูกค้าที่อยู่ในรถถือว่าเป็นสิ่งที่สำคัญมากครับสำหรับการให้บริการของคาร์แคร์ เพราะความสะอาดหรือการบริการล้างรถก็เป็นสิ่งที่ดีเยี่ยมอยู่แล้วถ้ามีน้ำใจเกี่ยวกับการให้บริการและการเป็นมิตรกับผู้คนผมคิดว่าจะมีใครชอบและใช้บริการมากมายเลยครับ

2020.04.22 6:9

patcharapon

ลองนำธุรกิจของคุณเข้าสู่ตลาดออนไลน์ดูนะคะ อย่างเช่นการโปรโมทออนไลน์โฆษณาบน Facebook Instagram การใช้บริการ Social Media แบบนี้ในการโปรโมทธุรกิจของตัวเองเป็นการเริ่มต้นการตลาดออนไลน์โดยที่ไม่ต้องเสียเงินอะไร และที่สำคัญคุณต้องให้บริการอย่างดีทำให้ลูกค้าพอใจถูกใจแล้ว ลูกค้าของคุณนั่นแหละค่ะจะเป็นการตลาดให้ธุรกิจของคุณโดยอัตโนมัติด้วย

2020.04.24 6:4

พิภพ

ดิฉันก็ขอแย้งคุณคอมเม้นท์ที่สามนะคะ การที่เรามีกิจการหรือร้านเป็นของตัวเอง ในฐานะเจ้าของร้านทำไมเราจะกำหนดไม่ได้คะว่าจะเปิดร้านหรือปิดร้านวันไหน ก็ทำป้ายไว้ที่หน้าร้านแจ้งลูกค้าไว้สิคะ คุณจะให้เปิดทุกวันโดยไม่มีวันหยุดกันเลยเหรอ ชีวิตคนเราไม่ได้มีแค่เรื่องงานอย่างเดียวนะ ควรจะจัดลำดับความสำคัญของการใช้ชีวิตด้วยค่ะ

2020.05.20 7:21

นพคุณ

ถ้าผมเอารถไปล้างที่ร้านคาร์แคร์ ผมก็อยากให้รถของผมสะอาดและไม่เป็นริ้วรอยครับ ใครๆก็รักรถของตัวเองกันทั้งนั้น..จริงมั้ยครับ มีที่ให้ลูกค้านั่งสบายหน่อยระหว่างรอล้างรถ ไม่ใช่ว่าต้องหรูดูดีแต่ขอนั่งสบาย มีร้านกาแฟด้วยยิ่งดีเลยครับ การตั้งราคาค่าบริการล้างรถควรสัมพันธ์กับประเภทของรถและที่สำคัญต้องสะอาดจริงๆนะครับ ผมเคยเจอนะเสียเงินก็เสียแล้วยังล้างไม่สะอาด เซ็งมากครับ

2020.05.29 15:51

Bannarasee

เราขอปรับความคิดตรงนี้ก่อนนคะ ที่คุณบอกว่า >ธุรกิจนี้เป็นธุรกิจที่ทำด้วยตัวเองสามารถปิดวันไหนก็ได้หรือเปิดวันไหนก็ได้แล้วสามารถทำกำไรได้ดี< เราว่ามันไม่ใช่นะคะ ร้านแบบนี้ต้องเปิดทุกวันนะคะ คิดดูสิว่าถ้าลูกค้ามาแล้วอยากล้างรถแต่ร้านคุณปิด(ถึงจะมีป้ายบอกเวลาก็ตาม) คุณจะทำอย่างไรคะ คิดว่าลูกค่าคนนี้จะเข้ามาที่ร้านอีกเหรอคะ ถ้าเป็นเราเราไม่ไปแล้วละคะ

2020.06.16 3:46

น้ำผึ้ง

จากประสบการณ์ที่เคยไปล้างรถมา เราก็มีร้านประจำอยู่นะค่ะ ไปบ่อยๆด้วย เดือนนี้ก็5ครั้งแล้ว เพราะฝนตก แต่ที่ชอบร้านนี้ก็คือเค้าล้างสะอาดมาก และมีเครื่องมือที่อัดฉีดอย่างดี และเค้ามีบริการที่เราสามารถโทรจองล่วงหน้าได้ด้วย และที่ชอบมากคือมีคูปองแสตมป์สะสม ล้าง10ครั้ง ฟรี1 ครั้ง ก็เลยคิดว่าการมีโปรโมชั่นที่น่าสนใจก็ช่วยธุรกิจได้นะค่ะ ลองทำดูนะค่ะ

2020.07.26 16:49

เบรฟ

เปิดธุรกิจคาร์แคร์ เปิดกันเยภัอะนะครับ แต่ก็ ปิดกันเยอะด้วยเหมือนกันนะครับ เพราะว่า มันมีตัวเลือกเยอะครับ ถ้าอยาก เปิดธุรกิจคาร์แคร์แล้ว อยู่รอด ต้องหาผลิตภัณ สินค้าที่ทีคุณภาพเข้ามาใช้นะครับ แล้วก็ต้องพยายามจัด โปรโมชั่นบ่อยๆด้วยครับ แบบ ล้าง 5ครั้งฟรี สปาห้องเครื่อง หรือทำแบบเป็นเหมาจ่ายรายเดือนไม่จำกัดจำนนวนครั้งแบบนี้ครับ

2020.07.31 4:10

หนุ่ม

ทำไมถึงอยากทำธุรกิจนี้ล่ะครับ ชอบเกี่ยวกับเรื่องรถหรือการดูแลรถใช่ไหม เพราะว่าธุรกิจนี้จำเป็นต้องอาศัยพื้นที่กว้างใหญ่ในการทำงาน แล้วก็ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมด้วย แล้วต้องมีผู้ที่ลงทุนทำงานด้วยกันและมีลูกน้อง ผมคิดว่าน่าจะเลือกแฟนชายหรือการขายของดีกว่านะครับเพราะทำได้โดยไม่ต้องมีคนเยอะ และมีความเป็นอิสระมากกว่าครับ

2020.08.13 8:40

++ขนมผิง++

ธุรกิจคาร์แคร์ จะเรียกว่าเป็นการบริการก็ใช่ เป็นงานฝีมือก็ไม่ผิด เพราะคุณต้องล้างรถให้สะอาด มันคือหัวใจหลักของร้านประเภทนี้ ถ้าล้างแล้วไม่สะอาดจริง อย่าเปิดร้านค่ะ ที่พูดอย่างนี้ เราเคยเจอนะ ไม่รู้ล้างยังไง ไม่ไหวเลยจริงๆ เจอกันครั้งเดียวพอแถมเรายังบอกต่อคนอื่นด้วย จะได้ไม่ต้องเอารถไปล้างให้เสียอารมณ์ค่ะ

2020.08.27 15:18

Pila Pila

ขอถามได้มั้ยคะว่าธุรกิจร้านคาร์แคร์ของเจ้าของกระทู้เป็นยังไงบ้าง เราก็เป็นหนึ่งในคนที่คุณบอกเลย คือ ไม่ค่อยล้างรถเอง เอารถไปล้างที่คาร์แคร์ สะดวกดีค่ะ พูดตามตรงว่ากว่าจะหาร้านที่ถูกใจได้ก็ไปมาหลายร้านนะ ตอนนี้พอจะมีร้านที่ไปอยู่ประจำ บริการดีค่ะ ก็เหมาะกับราคาที่เขาตั้งไว้แหละ ถ้าบริการดี ล้างรถสะอาด อยู่ได้นานแน่ค่ะ

2021.07.27 13:26

ฉัฎฐมณฑน์

เราเห็นแถวบ้านเราคะ มี อยู่เจ้าหนึ่ง เปิดมานานมากแล้ว น่าจะเกิน 5ปีแล้วคะ ลูกค้าเยอะทุกวันเลยคะ ที่เราเห็นนะคะ แต่ละเดือนเขาจะมีโปร ที่ไม่ซ้ำกันเลยคะ นี่ อย่าง เดือนนี้เขาออกโปร ถ้าล้างรถวันนี้แล้วฝนตก สามารถนำรถยนต์กลับเข้ามาล้างใหม่ได้อีก1ครั้ง ที่เราว่าคนเยอะเพราะว่าเข้ามาล้างฟรีหรือเปล่า แต่ไอเดียเขาดีนะ ทำให้คนรู้สึกว่าคนใช้งานเบอะ

2021.08.29 15:17

Panasonic

ก็ถือว่าเป็นธุรกิจการบริการนะครับ ถ้าอยากจะให้ลูกค้าติด ก็คงจะต้องเน้นเรื่องการบริการที่ดี รวดเร็ว สะอาด ว่าเป็นการบริการทำความสะอาดใช่ไหมครับ ถ้าทำไม่สะอาด ก็ยากที่จะประสบความสำเร็จ ผมเองก็เอารถไปล้างที่คาร์แคร์บ่อยๆ ร้านไหนที่ทำช้า มีบริการไม่ดีไม่ค่อยสะอาด ก็จะเปลี่ยนครับ ไม่เป็นลูกค้าประจำของเขาแน่นอน คุณเองก็เป็นคนที่เอารถไปล้างบ่อยๆก็น่าจะรู้นะครับในฐานะลูกค้า

2021.09.21 15:55

ภานุวัฒน์

แถวบ้านของผมนะครับ ร้านรับล้างรถยนต์มีเยอะมากครับ แต่ที่ผมเห็นร้านหนึ่งมีคนใช้งานเยอะเลย เขาไปสมัครคนละครึ่งกับทางธนาคารกรุงไทยนะครับ ลูกค้านี่แบบเต็มร้านเลยนะครับ ล้างรถยนต์ ควักเงินจ่ายเองแค่ 150 บาท ได้ ทั้งล้างรถยนต์แถมขัดเคลือบสีด้วยครับ แล้วเขายังมี คูปองสะสมการเข้ารับบริการด้วย 5ครั้ง ลดอีก 100 บาท ยังไงนี้แหละครับ

2022.01.15 14:48

ธนกฤต

พี่กล้ามากนะครับที่เปิดบริการธุกิจแบบนี้ หลายคนบอกว่าธุรกิจแบบนี้น่าจะได้กำไรงามๆอย่างแน่นอน แต่ผมมีเพื่อนครับ เปิด คารแคร์แบบที่พี่เปิดเลย แต่ของเพื่อนผมเช่าสถานที่ครับ เงอนที่ต้องจ่ายค่าเช่าก็จะเยอะครับ รายได้ดีนะครับแต่ก็หมดไปกับค่าเช่ากับค่าจ้างพนักงานหมดครับ ตอนนี้กลับมาเปิดที่หน้าบ้านตัวเองแล้ว บอกว่ารายได้ไม่ค่อยดีเลย

2022.02.26 6:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี