Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การเล่นหุ้นในตลาดหมีคืออะไรครับ

ผมสงสัยพวกที่เล่นหุ้นเวลาพูดว่า “ช่วงนี้เป็นตลาดหมี” มันเป็นอย่างไรครับ แล้วตลาดหมีมันเหมาะกับการลงทุนเล่นหุ้นไหมครับ หรือไม่เหมาะอย่างไรครับ สำหรับนักลงทุนมือใหม่ควรเลือกตลาดแบบนี้ไหมในการลงทุนครับ ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Suntarankul

ตลาดหมีหรือสภาะวที่ตลาดหุ้นอยู่ในช่วงแนวโน้มที่เป็นขาลงครับ นักลงทุนต่างทำการเทขายทำกำไรไปหมดแล้ว มูลค่าซื้อขายจะซบเซา ราคาหุ้นแต่ละตัวจะตกลงมาเข้าสู่ราคาพื้นฐานตามความเป็นจริงครับ การซื้อขายก็จะไม่คึกคัก มักจะเกิดขึ้นตอนช่วงเศรษฐกิจไม่ดีครับ ไม่เหมาะกับนักลงทุนมือใหม่ครับ เพราะอยู่ในแนวโน้มส่วนใหญ่ของตลาดเป็นขาลง

2020.01.24 7:35

สุภา

ตลาดหมีคือตลาดในภาวะขาลง เปรียบเทียบกับหมี ที่จะมองลงมาข้างล่างเสมอครับ มักเกิดขึ้นในช่วงเศรษฐกิจอ่อนแอ หรือถดถอย อัตราเงินเฟ้อสูง ซึ่งสภาวะตลาดหมี มักจะทำให้นักลงทุนขาดความเชื่อมั่น ไม่กล้าลงทุน โดยทั่วไปแล้วสำหรับดัชนีตลาดหุ้น ที่ตกลงมากว่า 20% เป็นเวลาต่อเนื่องกันเกินกว่า 2 เดือน ถือว่าเป็นช่วงตลาดหมีครับ ไม่เหมาะกับการทำกำไรเล่นหุ้นครับ

2020.01.24 7:35

Marisa

ลองนึกภาพเวลา หมี เมันสู้ มันจะใช้มีตะปบลง เหมือนราคาหุ้นที่ร่วงลงมานั้นเอง แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับหากตลาดมีแนวโน้มปรับตัวลงกลายเป็นตลาดหมี เราก็ยังใช้กลยุทธ์การเทรดตามเทรนด์และสวนเทรนด์เพื่อทำกำไรในสภาวะตลาดเช่นนี้ได้ ดงันั้นต้องคอยดูให้ดีๆนะครับ เพราะบางทีนักเล่นหุ้นหลายคนก็ทำกำไรได้ในช่วงที่เป็นขาลงนะครับ

2020.03.14 4:51

ไพบูลย์

ตลาดขาลง ตลาดหมี ตรงกันข้ามกับตลาดกระทิง ตลาดหมีคือตลาดในภาวะขาลง มันจะเกิดขึ้นในช่วงเศรษฐกิจอ่อนแอ หรือถดถอย มีอัตราการว่างงานสูง รวมไปถึงอัตราเงินเฟ้อสูงด้วยเช่นกัน ซึ่งสภาวะตลาดหมี มักจะทำให้นักลงทุนขาดความเชื่อมั่น ไม่กล้าลงทุน สาเหตุที่เขาเรียกตลาดหมี ก็พราะว่า เวลาที่หมีโจมตีคู่ต่อสู้ จะใช้กรงเล็บตะปบ จากด้านบนลงล่าง เหมือนช่วงเวลาที่กราฟหุ้นดิ่งลงต่ำ

2020.04.28 12:46

ชื่อ ชาญวิทย์..นะ

ไม่ได้มีแค่ตลาดหมีนะ ตลาดกระทิงก็มา มันช่างดูแปลกหูแปลกตาสำหรับผมจริงๆเลยครับ ตอนที่เห็นหัวข้อนี้ผมคิดถึงอะไรที่มันน่ารักนะ เพราะมีคำว่าหมีไง อย่างน้องสาวผมเนี่ยชอบทุกอย่างที่เกี่ยวกับหมีมาก ถ้าอยากซื้อของให้ไม่ยากครับขอแค่มีหมีก็พอ ถูกใจหมดแหละ ผมก็ไม่คิดว่าหมีกับ ระทิงจะมาเกี่ยวกับตลาดหุ้นด้วย ความหมายช่างล้ำลึกจริงๆครับ

2020.07.28 14:18

Jay

ไม่เกี่ยวว่าเป็นตลาดหมีเราจะไม่เล่น จริงๆแล้วหุ้นทุกตัวสามารถเป็นตลาดหมีได้ ถ้าเกิดการขาดทุนหรือหุ้นของบริษัทนั้นๆตก ก็สามารถกลายเป็นหุ้นในตลาดหมีได้ ดังนั้นเราต้องเรียนรู้การอ่านค่าหุ้นก่อนที่เราจะลงทุน ว่าหุ้นตัวนี้กำลังจะไปทางไหน ไปตลาดไหน แต่ถ้าคนเก่งๆเขาจะไปเล่นกันที่ตลาดหมี เพราะว่าในตลาดหมีมีโอกาสที่หุ้นจะเด้งขึ้นมา คนเก่งๆเท่านั้นที่จะไม่พลาด ส่วนใหญ่แล้วถ้าไม่เก่งจริงๆม่ยุ่งหุ้นในตลาดหมีเด็ดขาด

2020.07.29 10:46

ถาวร

ตลาดหมี ที่คนเล่นหุ้นเรียกกัน น่ากลัวมาก เพราะเป็นช่วงเวลาที่เลวร้ายของนักลงทุนดัชนีหลักทรัพย์และราคาหุ้นจะลดลงอย่างต่อเนื่องซึ่งเกิดจากปัจจัยทางเศรษฐกิจจะเป็นไปในทางทิศทางลบ ซึ่งสภาวะตลาดหมีจะทำให้นักลงทุนขาดความเชื่อมั่นไม่กล้าลงทุนโดยทั่วไปแล้วสำหรับดัชนีตลาดหุ้นที่ตกมากกว่า 20% เป็นเวลาต่อเนื่องกันเกินสองเดือนถือว่าเป็นช่วงตลาดนี้ครับ

2020.08.17 9:52

ลูกตุ้ม...(* ̄0 ̄)ノ

ตกใจ! อ่านแวบแรก คิดว่า "การเล่นหุ้นในตลาดมืด" ก็ยังคิดว่าการเล่นหุ้นนี่มีตลาดมืดกับตลาดสว่างด้วยเหรอ ไม่เคยรู้เลย พอเข้ามาอ่าน อ้อ..ตลาดหมี ถามว่าเคยรู้จักมั้ยคำนี้..ก็ไม่เคยรู้จักเหมือนกัน555 จะพูดทำไม!เอาเป็นว่าเราได้รู้จักความซับซ้อนและคำศัพท์ใหม่ๆของการเล่นหุ้นเพิ่มขึ้นมาอีกหลายคำ วันนี้ขอเสนอคำว่า "ตลาดหมี..."

2020.08.28 16:9

เกษมศรี

เข้าใจเอามาเปรียบเทียบนะครับ เอาหมีมา เทียบกับการขึ้นลงของหุ้น ทำให้เราเข้าใจได้ง่ายๆเลยครับ แบบนี้ต้องอ่านหนังสือเรื่องหุ้นบ่อยๆแล้วละครับ เพราะว่าจะได้เข้ามาคุยกับกลุ่มแบบนี้รู้เรื่องบ้างครับ ตอนแรกที่อ่านก็งงกับคำถามเลยครับ ว่า หุ้นหมี ก็นึกว่า หุ้นของเบียร์อะไรสักอย่าง นี้ถ้าไม่อ่านที่เพื่อนๆตอบก็ยังไม่เข้าใจเลย

2021.06.24 5:33

ว่ามา...ฟังอยู่

เพิ่งเห็นคำนี้เมื่อวันก่อน น้องของผมเล่นหุ้นอยู่บ้างได้ยินพูดว่าตลาดหมีอะไรนี่แหละ แต่ไม่ได้ถามเขามาก เพราะถามไปผมก็คงไม่เข้าใจอยู่ดี 555 พอมาเจอกระทู้นี้เลยเข้ามาอ่านสักหน่อย พอจะเข้าใจอยู่บ้างครับ แต่ถ้าจะให้เป็นเล่นหุ้นเอง..ไม่เอาดีกว่า เห็นชื่อคำศัพท์เฉพาะทาง(การเล่นหุ้น)แล้ว มันไม่น่าจะใช่วิถีของผม

2021.07.27 14:48

สุดารัตน์

พวกเล้นหุ้นเขาก็ช่างสรรหาคำมาใช้เปรียบเทียบกันนะ แต่มำให้เห็นภาพเลยว่าเป็นยังไงบ้าง งั้นถ้าให้เนสรองเดาเล่นๆว่าหุ้นบ้านเราน่าจะอยู่ในช่วง หมีแบบนี้ใช่ไหมคะ เห็นหลายที่บอกว่าหุ้นหลายตัวลกลงมากจากเมื่อก่อนที่ทำกำไรได้เยอะ นี้แสดงว่าถ้าบ้านเรากลับมาฟื้นตัวอีกครั้ง ก็จะเข้าตำราแบบที่เขาบอกเลยใช่ไหมคะ เริ่มเข้าใจละ

2021.08.26 8:10

บรรลือ

เล่นหุ้น ช่วง หมี เข้าใจเอามาเปรียบเทียบจริงๆ ผมไปอ่านเจอไม่ใช่แค่บ้านเรานะครับ ที่เรียก เป็นกันทั้งโลกเลยครับ เหมือนเป็นศัพท์ของคนที่เล่นหุ้นเลยครับ เรื่องหุ้นนี้ บอกตรงๆเลยนะครับ สนใจเรียยรู้นะครับ แตาถามว่าลงเล่นด้วยไหม บอกได้เลยครับ ว่าแค่ชอบหาความรู้เท่านั้นครับ จะให้ลงเล่นไม่เอาละครับกลัวมากๆ

2021.09.22 15:1

Kanoon

อ่านแล้วรู้สึกว่าตลกมากเลยมีทั้งตลาดหมี ตลาดกระทิง ต่อไปจะมีตลาดอะไรอีกไหมเนี่ย??? ยกมาทั้งสวนสัตว์เลยก็ได้นะ5555 ใครน้าาา ช่างคิดเหลือเกิน.... ใครเป็นคนกำหนดคำนิยามอะไรแบบนี้กันเนี่ย เล่นหุ้นก็ต้องมีความรู้เหมือนกันนะเนี่ย นอกจากจะต้องมีความรู้เรื่องหุ้นแล้ว ยังต้องรู้คำศัพท์แปลกๆแบบนี้เอาไว้ด้วย...

2022.01.08 8:25

ภาณุวัฒน์

กว่าจะดูออกว่าหุ้นตัวไหนเป็นแบบไหน ก็ต้องเรียนและศึกษามาเยอะแน่ๆเลยใช่ไหม ถ้าเป็นเราๆที่เป็นหน้าใหม่ๆก็น่าจะไม่ค่อยรู้หลอกว่าหุ้นตัวไหนมันเป็นแบบไหน ส่วนใหญ่ก็จะลงเล่นตามคนบอก ตัวไหนดีหน่อยก็ลงเยอะหน่อย แต่ท้ายที่สุดก็ต้องขาดทุนอะไรแบบนี้ า่วนใหญ่แล้วจะเป็นกันแบบนี้บ่อยมากๆสำหรับมือใหม่เล่นหุ้นอย่างเรา

2022.02.10 14:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี