Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โอนเงินผิดบัญชีทำยังไงดีครับ

ผมอายุ 32 ปี ทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่งครับ ตอนนี้กำลังเจอปัญหาครับ คือผมใช้บริการโมบายแบงค์กิ้งเพื่อจะโอนเงินให้คุณแม่ซึ่งอยู่ต่างจังหวัดเหมือนทุกๆเดือน แต่คราวนี้ผมรีบไปหน่อยดันกดโอนเงินผิดบัญชีไปครับ เงินไปเข้าบัญชีคนอื่นซึ่งไม่รู้จัก ซึ่งทำให้ผมเครียดมาก อยากถามเพื่อนๆผมควรทำอย่างไรต่อไปครับ และมีโอกาสจะได้เงินที่โอนผิดไปคืนไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Non

ก็คงไม่ต้องกังวลอะไรมากเกินไป ถ้าจำนวนเงินไม่เยอะมากนัก แต่คุณก็ต้องยอมเสียเวลาเพราะความผิดพลาดที่เกิดขึ้นจากตัวคุณเองครับ อันดับแรกผมอยากแนะนำให้ติดต่อเจ้าของธนารารทีคุณใช้บริการอยู่ครับ แล้วแจ้งปัญหาให้ธนาคารทราบ หลังจากนั้นคงต้องรอให้ทางธนาคารติดต่อดำเนินการขอเงินคืนกับผู้ที่ได้รับเงินที่คุณโอนผิดไปครับ

2020.01.24 7:35

Noelia

ดิฉันคิดว่าคุณควรจะติดต่อเจ้าของธนารารที่คุณใช้บริการโมบายแบงค์กิ้งค่ะ แจ้งปัญหาที่เกิดขึ้น ช่วงเวลาที่เกิดเหตุ และสลิปที่โอนเงินไปให้ข้อมูลไปให้ครบ ต่อจากนั้นธนาคารจะติดต่อขอเงินคืนกับผู้ที่รับโอนเงินไปค่ะ ถ้าโชคดีก็ไม่ต้องรอนานก็ได้เงินคืนค่ะ แต่หากโชคร้ายทางธนาคารติดต่อไม่ได้ คุณคงต้องเข้าแจ้งความกับตำรวจเพื่อให้ดำเนินการตามกฎหมายค่ะ

2020.01.24 7:35

Norrapon

ไม่ต้องตกใจเมื่อรู้วิธีแก้ครับ วิธีการคือ แจ้งปัญหา และนำส่งหลักฐานที่เกี่ยวข้อง ให้แก่ธนาคารที่เราใช้โอนเงิน /ธนาคารแจ้งระยะเวลาที่ใช้ตรวจสอบการโอนเงินธนาคารติดต่อผู้รับโอนเงินผิด เพื่อให้ยินยอมคืนเงิน /ธนาคารแจ้งผลการดำเนินการ วิธีป้องกันปัญหาที่ดีที่สุด คือ ตรวจสอบข้อมูลการโอนเงินให้ถูกต้อง ก่อนยืนยันการโอนเงินทุกครั้ง นะครับ

2020.04.28 12:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี