Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมคนชอบซื้อ LTF กันครับ

ผมอายุ32ปี ทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ในสายงานคอมพิวเอตร์ กำลังเริ่มศึกษาเรื่องการลงุทนต่างๆอยู่ครับ สังเกตเห็นว่าคนมักซื้อ LTF กับ RMF กันช่วงปลายปี แต่คนส่วนใหญ่ที่ซื้อมักจะซื้อ LTF กันครับ ก็เลยอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมนิยมซื้อ LTF กัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sasithorn

ผมคิดว่าที่คนนิยมซื้อ LTF กันน่าจะเป็นเพราะ LTF ถือการลงทุนสั้นกว่า RMF มั๊งครับ และส่วนมากจะให้ผลแทนที่ดีกว่า เพราะส่วนใหญ่มักจะเอาไปลงทุนในหุ้นครับ ซึ่งมีความเสี่ยงที่สูงกว่า RMF ซึ่งส่วนใหญ่มักไปลงทุนพวกพันธบัตรซึ่งจะมีความเสี่ยงที่ต่ำกว่า เมื่อสั้นกว่าแล้วมีโอกาสได้ผลตอบแทนเยอะกว่า คนจึงนิยมซื้อกันครับ

2020.01.24 7:35

พิชิต

LTF และ RMF ทั้งสองตัวคนส่วนใหญ่ล้วนซื้อเพื่อใช้สิทธิในการลดหย่อนภาษีครับ แต่เหตุที่เลือก LTF อาจเป็นเพราะซื้อแล้วถือครองสั้นกว่า RMF ที่ต้องรอเกษียณถึงถอนครับ ซึ่งบางคนมองว่านานไป และเหตุผลอีกอย่างน่าเป็นเรื่องของผลตอบแทนส่วนมาก LTF ได้สูงกว่า RMF ด้วยครับ

2020.01.24 7:35

วิเศษ

ตอนนี้คิดว่าคนไม่ค่อยซื้อแล้วครับ เพราะปี 2562 เป็นปีสุดท้ายที่สามารถซื้อ LTF ได้ ดังนั้นหลังจากผ่านพ้นวันที่ 31 ธันวาคม 2562 ไปแล้ว จะไม่สามารถเข้าซื้อหน่วยลงทุนในกองทุนประเภท LTF ได้อีกแต่ LTF จะยังทำงานต่อไปตามปกติ ภายใต้การบริหารงานแบบเดิม จนครบระยะเวลา 5 ปี หรือ 7 ปี ตามเงื่อนไขที่แต่ละกองทุนกำหนด

2020.04.28 12:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี