Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมคนจนที่ถูกหวยสุดท้ายก็จนเหมือนเดิมครับ

ผมเคยสังเกตเห็นคนถูกหวยรางวัลใหญ่ๆแต่ละคนที่ลงข่าว บางทีได้ 6 ล้าน 10 ล้าน ยันชุดใหญ่ 60 ล้านก็มี แต่ก็น่าแปลกว่าทำไมพวกนี้ได้เงินจากการถูกรางวัลมากมาย แต่เมื่อเวลาผ่านไปไม่ได้รวยถาวรกันสักรายเดียว ผมแค่สงสัยว่าทำไมเงินมากมายถึงไม่ได้เปลี่ยนชีวิตพวกเค้าเป็นคนรวยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pramanat

มันถึงมีคำกล่าวต่อว่าคนบางคนไงครับว่าทำตัวเหมือนพวกสามล้อถูกหวย นั่นคือ เงินที่ได้มามันได้มาจากโชคลาภ ไม่ใช่ได้มาจากการทำมาหากินครับ เคยๆจนอยู่เพียงคืนเดียวรวยเปรี้ยง ก็เลยเก็บกดความจนครับ อยากได้อะไรซื้อแหลก ไม่คิดไม่ยั้ง เพราะคิดว่าตัวเองรวยแล้ว ซึ่งจริงๆการที่ถูกหวยนั้นไม่ใช่การรวยโดยพื้นฐานของเค้าครับ สุดท้ายคือจนเหมือนเดิม

2020.01.24 7:35

อารี

เป็นเพราะพวกเค้าไม่เห็นคุณค่าของเงินนั้นค่ะ อาจเป็นเพราะเงินนั้นได้มาง่ายๆ เพราะความโชคดี ไม่ใช่มาจากความเหนื่อยยาก เวลาใช้จึงไม่รู้สึกถึงมูลค่าของมัน อยากซื้ออะไรก็ซื้อไว้ก่อน เพราะกลัวจะอด จะไม่ได้โดยขาดความยั้งคิดชั่วขณะ ซึ่งหากเค้ามองว่าโชคดีที่ได้รับนั้นคือโอกาสที่เข้ามาในชีวิตเพื่อให้เริ่มต้นชีวิตใหม่ เค้าจะนำเงินไปต่อยอดให้พอกพูนขึ้นค่ะ

2020.01.24 7:35

Sangwan

เขาใจคำว่าคนไม่เคยมีไหมครับ คนจนไม่เคยจับเงินแสนเงินล้านครับ ไม่มีอะไรแบบคนอื่นๆเขา พอถูกหวยปุ๊บ เขาก็อยากเอามาทดแทนในสิ่งที่เขาขาดหายครับ ซื้อสิ่งที่เขาอยากได้อยากมี จนลืมเรื่องของการบริหารเงินครับ แล้วอีกอย่างพอถูกหวยพวกญาตฺพี่น้องจะมีเต็มบ้านเต็มเมืองครับ เข้ามาขอบ้างเข้ามายืมบ้าง แล้วก็ไม่ใช้คืนครับ

2020.03.14 6:9

Phanumas

เคยได้ยินเรื่องเล่าและคำสาปไหมครับ คนไทยสมัยก่อนมักตักเตือนลูกหลานเมื่อได้ลาภลอย ได้ของมีค่ามา อย่างฟลุ๊ก ๆ หรือถูกหวยรางวัลใหญ่ อย่าเต้นแร้งเต้นกา ดีใจมากไป! เพราะ ผีจะอิจฉาคนโชคดีถูกล็อตเตอรี่ รางวัลแจ็คพ็อต ส่วนใหญ่มักจบลง ไม่เสียชีวิตก็สูญเสียทรัพย์สินที่ได้มาไปทั้งหมด แถมมีหนี้ก่อนตายอีกต่างหาก คุณคิดว่าเป็นอาถรรพ์คำสาปแช่งหรือป่าวครับ

2020.04.28 13:30

พัด

เพราะว่าใช้เงินอย่างไม่ระวังไงคะ เรารู้สึกว่าสิ่งสำคัญคือการบริหารเงินของเราเอง ถ้าไม่บริหาร ไม่รู้จักควบคุมค่าใช้จ่าย ไม่รู้จักยับยั้งชั่งใจตัวเอง ต่อให้มีเงินรวยล้นฟ้ามันก็มีวันหมดค่ะ แต่กลับกัน ถึงเราจะมีเงินน้อย แต่เรารู้จักควบคุมรายรับรายจ่าย รู้จักหักห้ามใจ ต่อให้มีเงินไม่มาก เราก็สามารถอยู่อย่างมีความสุขได้อันนี้จริงเลยค่ะ เพราะคนที่ถูกหวยสุดท้ายก็จนเหมือนเดิมอยู่ดีถ้าไม่ได้ควบคุมเงินตัวเอง

2020.07.09 4:51

วมิน

ไม่สามารถรวยได้หรอกครับเพราะว่าเขาไม่ได้ มีเงินมาจากการต่อยอดทางธุรกิจหรือการทำงานด้วยตัวของเขาเอง ทำให้เงินที่ได้มานั้นมีการใช้เพื่อบรรเทาความต้องการของตัวเองเพียงเท่านั้น ทำให้จำนวนเงินก็ลดลงจนกลับไปจนเหมือนเดิมได้ รายการที่ออกข่าวมีชื่อเสียงก็เป็นธรรมดาที่ญาติหรือคนรู้จักจะมาขอความช่วยเหลือจนหมดตัวนั้นเองครับ

2020.07.20 6:38

=นิวนิว นิวตั้น=

อาจจะมีคนถูกหวยบางคนเก็บเงินอยู่ใช้เงินเป็นก็ได้นะครับเพียงแต่ไม่ได้เป็นข่าว จริงๆนะ คนที่ถูกหวยน่ะไม่น่าออกข่าวเลย พอออกข่าวไปไม่นานหรอกจากคนที่ไม่เคยมีญาติมีเพื่อน ทีนี้ล่ะมากันเต็มบ้านไปหมด องค์กรนู้น มูลนิธินี้ อาจจะมาติดต่อขอรับบริจาคบ้างก็ได้นะ คราวนี้จะลำบากใจ ตัวเองก็มีเรื่องต้องใช้เงินอยู่แล้ว ทำไงดีอะ

2020.08.20 8:41

ต้นไม้

ผมเดาว่าอย่างนี้นะ คนจนคือมีหนี้เยอะไง ถูกหวยมาก้เอาเงินไปใช้หนี้หมดตัว หรือบางคนอาจจะเหลือก็เหลือไม่มากอย่างเหลือแค่ 500,000 บาทนะสมมุติแบบว่าถูกหวยมา 1,000,000 บาทอะนะ เงินแค่ 500,000 บาทสำหรับคนที่ขาดความรู้ทางการเงินถือว่าไม่เยอะเลยใช้ไม่นานก็หมดตัวแน่นอน ยิ่งถ้าไม่มีการเอาไปต่อยอดนะ แต่บางคนก็ต่อยอดนะคือซื้อหวยต่อไปไง 555

2020.08.31 11:20

ส้มเกลี้ยง

อยู่ที่บางคนมากกว่าคะ จะไปตัดสินว่าเป็นทุกคนไม่ได้คะ บางคนถูกหวย เงอนหมดก็จริงคะ แต่ถ้าดูดีๆ เขาก็ซื้อที่ดินสำหรับอนาคตของเขาคะ อย่างเหมือนที่เราเจอมาถูกหวย 1ล้านกว่าบาท ตอนนี้เงินหมดแล้ว แต่ปรากฎว่า เขามีที่ดินมากกว่าของที่บ้านเราอีก แสดงว่าเขาเอาเงินที่ได้มาวางแผนเรื่องของอนาคต เลยลงมือทำแบบนี้มากกว่าคะ

2021.06.25 8:15

Arisan

เงินอยู่ในมือ แม้ว่าจะมีมากแค่ไหนก็ใช้หมดได้ครับถ้าไม่ได้นำเงินไปต่อยอดในการทำอย่างอื่นเลย ผมเคยเห็นในข่าวเหมือนเจ้าของกระทู้ล่ะครับ พอกลับไปเป็นเหมือนเดิมอีก คนที่เคยมาหาเมื่อตอนที่มีเงินก็ไม่มาละ หายไปไหนกันไม่รู้เนอะ อย่างนี้ละครับ เราต้องทำอะไรด้วยตัวเราเองจะดีกว่า ทำต่อไปเรื่อยๆถึงจะมีกินมีใช้อยู่ตลอด

2021.07.29 3:21

Day_time

อยู่วิธีคิดครับ ถ้าคิดไม่เป็นไม่คิดจะเก็บเงินที่มี ไม่ว่ามีเยอะแค่ไหนก็หมด ที่สำคัญการสร้างเงินที่มีให้เพิ่มขึ้นด้วยที่สำคัญ ไม่ใช่ว่าจนหรือรวยนะ ถ้าคิดเอาเงินมาสร้างกำไรไม่ได้ก็จนได้เหมือนกัน ซึ่งส่วนมากคนจนจะไม่ได้คิดแบบคนทำธุรกิจที่เขารวยๆกันไง คนเหล่านั้นรวยจริงแต่ทุกวินาทีเค้าคิดตลอดว่าจะต่อยอดยังไง ไม่ใช่แค่เก็บเงินเท่านั้น

2021.08.09 7:51

Pan_Cake

@Day_time อันนี้เห็นด้วยมากๆเลยค่ะ แล้วรู้ไหมว่าก่อนที่เขาจะถูกหวย เขาเองเสียเงินไปเยอะแค่ไหนแล้ว แล้วบางคนก็เป็นหนี้เยอะมาก เงินที่ถูกหวยมาที่ได้รับรางวัลมา บางครั้งเอาไปใช้หนี้ก็เหลือนิดเดียวแล้วค่ะ หรือบางคนก็ไม่เหลือเลยก็มีนะอยู่ที่ว่าถูกรางวัลที่เท่าไหร่ หวยบนดินหรือว่าหวยใต้ดิน ไม่รู้นะไม่เข้าใจอารมณ์นี้

2021.09.23 6:34

วิเศษ

ก็ไม่เสมอไปนะที่คนเล่นหวยจะจนหน่ะ เพราะบางคนเขาเค้าก็เล่นลอตเตอรี่ควบไปด้วยเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่เจ้ามือหวยอ่ะจะรวย555 ส่วนใหญ่แล้วคนที่ซื้อลอตเตอรี่มักจะถูกมากว่าซื้อหวย ถูกทีก็คือเป็นมหาเศรษฐีไปเลย แต่น้อยคนน่ะที่จะฟลุ๊คได้ขนาดนั้น อย่าไปเล่นน่ะดีที่สุดเปลืองเงิน ถ้าไม่เล่นหวย ไม่โลภ ก็ไม่เจ็บตัวไม่จน

2021.10.24 11:48

ธนภัทร

ตอนที่ไม่มีเงิน ญาติๆไม่ค่อยจะมีหลอกครับ แต่ถ้ารวยขึ้นมาเราจะมีญาติเยอะขึ้นมาทันทีเลยครับ แต่ละคนก็จะมากบอกว่าเราเป็นอะไรกับเขา หลายคนก็เกรงใจครับ ให้เงินไปเพื่อจะได้จบๆ คือ พูดง่ายๆครับ พอได้เงินมามากๆหลายๆคนก็บริหารเงินไม่เป็นครับ แต่ก็ไม่มช่ทุกคนอย่างที่เพื่อนบอกครับ หลายคน เอาเงินไปซื้อที่ดินก็มีเยอะไปครับ

2022.01.14 14:28

ศิยา

ไม่น่าจะใช่ทุกคนนะที่ถูกหวยได้เงินแล้วต่อมาจะจนเหมือนเดิม บางคนตอนนี้ก็มีเงินมากกว่าเมื่อก่อนก็มีคะ มันอยู่ที่การวางแผนในการใช้เงินกับการบริหารเงินมากกว่าคะ คนที่จนเหมือนเดิมน่าจะเป็นพวกที่ถูกหวยแล้วก็ไม่ทำงานแล้ว นั้งกินนอนกินเงินรางวัลอย่างเดี่ยว ไม่ได้เอาไปลงทุนเพื่อให้เงินมันได้กำไรมาอีก ไม่นานก็หมดคะ

2022.02.21 14:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

มีการเปรียบเทียบนิสัยทางการกับความขี้เกียจคิออะไรครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี