Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

ผมอยากขอความเห็น ขอแนวคิดของเพื่อนๆหน่อยครับว่า หากตอนเกษียณเรามีเงิน 10 ล้าน จะไปทำอะไรกันดี จะเอาไปลงทุนต่อยอด หรือขอใช้เงินอย่างราชาครับ หรือทำอะไรอย่างอื่น ผมอยากให้ถือว่าคำถามนี้เป็นคำถามแชร์แนวคิดสู่กันฟังนะครับ ไม่มีถูกผิดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สายสมร

ผมจะเอาไปซื้อหุ้นพื้นฐานดีครับ เก็บปันผลรายปีได้สบายๆใช้กินใช้ท่องเที่ยว ใช้ชีวิตตามวัยเกษียณไปครับ เพราะทำงานมาจนชั่วชีวิตแล้ว ไอ้จะนั่งกินนอนกินใช้เงินซะอย่างเดียวก็เป็นตัวอย่างไม่ดีให้ลูกหลานครับ บางส่วนอาจไปลงทุนทำธุรกิจเล็กๆแก้เหงาไปพลางๆครับ ท้ายสุดแล้วอะไรที่ทำแล้วมีความสุขสำหรับช่วงชีวิตวัยนี้ผมขอทำครับ

2020.01.24 7:35

Delmer

โดยส่วนตัวแล้วผมขอเอาเงินจำนวนนี้ใช้ชีวิตตามฝันที่เคยอยากทำแล้วยังไม่ได้ทำครับ อาจจะเลือกใช้ชีวิตสบายไปเลย เพราะผมไม่ได้แต่งงานครับ ไม่มีทายาท ไม่มีอะไรต้องเหลือไว้ให้ใครมารับมรดกต่อครับ อาจแบ่งบางส่วนให้หลานๆไปบ้างนิดหน่อยครับ ทีเหลือขอใช้ชีวิตให้มีความสุขครับ เพราะช่วงวัยทำงานเราก็ทำมาเยอะแล้ว ที่เหลือขอเป็นชีวิตของเราเองครับ

2020.01.24 7:35

Nopjira

โห่ถ้าเกษียณแล้วมีเงินเป็นสิบล้าน ผมว่าคุณไม่ใช่คนธรรมดาทีั่วไปแล้วครับ แถมคุณคงไม่มาหาคำตอบในนี้แน่นอนครับ แต่เราทุกคนก็มีความฝันครับว่าวันหนึงเรามีเงินขึ้นมาจะทำอะไร ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆผมก็เป็นคนหนึ่งละครับ ใช้ไปเลยครับ ปีละล้าน อีกสิบปีเราก็แก่แล้วก็คงไม่ได้ใช้แล้วละครับ หาความสุขเข้าให้กับตัวเองมากครับทำในสิ่งที่ไม่เคยทำไม่ต้องเครียดว่าขาดทุนไหม

2020.03.14 6:13

Mok

ถ้าเป็นผมมีเงิน10ล้านแล้วใกล้เกษียณ บอกเลยครับผมเอาเงินสิบล้านนี่ไปลงทุนแน่นอนครับ ที่ผมคิดคือผมมจะเอาไปซื้อบ้านหลังละล้านต้นๆสัก3หลังน่าจะพอครับ ตกแต่งพร้อมเข้าอยู่ครับแล้วปล่อยเช่าครับ สำหรับกลุ่มลูกค้าของผม ผมจะเลือกเป็นชาวต่างชาติครับ คนไทยไม่เอาเด็ดขาดครับ เพราะต่างชาติเงินเขาดี แถมดูแลบ้านเราดีด้วยครับ

2020.04.28 13:36

BB_WW

ถ้าเป็นเราเราจะแบ่งเงินออกมาสักก้อนนึงเพื่อลงทุน ลงทุนเกี่ยวกับหอพักก็ได้ แต่คงไม่ลงทุนเกี่ยวกับพวกหุ้น เพราะว่าหุ้นเป็นอะไรที่ต้องลงทุนในระยะยาว ถึงจะเห็นผล ถ้ามาลงทุนในตอนเกษียณแล้วไม่รู้ว่าจะเห็นผลหรือเปล่า อีกอย่างก็ไม่รู้ว่าเศรษฐกิจวันข้างหน้าตอนช่วงเกษียณเราจะเป็นยังไงยังตอบไม่ได้ว่าควรจะลงทุนหุ้นดีไหม ทางที่ดีควรเอาเงินไปฝากประจำกินดอกเบี้ยและซื้อสลากออมสินจะที่สุดค่ะ

2020.07.23 3:18

มนฤทัย

ถ้าหนูมีเงิน 10 ล้านตอนเกษียณ หนูจะไม่ทำอะไรแล้วค่ะ หนูจะเอาเงิน 1,000,000 ไปซื้อฉลากออมสิน ส่วนเงิน 5,000,000 จะเอาไปฝากประจำไว้เพื่อกินดอกเบี้ย และอีก 4,000,000 เอาไว้ใช้จ่าย ทำอะไรเล็กๆน้อยๆ เพื่อจะได้ไม่อยู่ว่าง อย่างเช่น ปลูกผักสวนครัว หรืออาจจะไปเที่ยวบ้างแต่จะไม่ไปบ่อย(เพราะเป็นคนขี้งก) แค่นี้หนูก็มีความสุขแล้วค่ะ

2020.07.25 3:16

"ในเงาจันทร์"

ถ้ามีจริงๆก็ดีสิคะ เงินตั้ง 10ล้าน ยิ่งเกษียณแล้วด้วย อันดับแรกเอาไปฝากธนาคารไว้ก่อนเลย ค่อยๆกินค่อยๆใช้อย่างระวังเพราะหากเจ็บป่วยขึ้นมาเดี๋ยวไม่มีเงินรักษาจะลำบากค่ะ อาจจะดูลู่ทางอีกทีถ้ามีอะไรน่าสนใจให้ลงทุนค่อยว่ากัน เรื่องเที่ยวคงมีบ้างแต่อย่ามากเกินไปยิ่งเที่ยวเพลินเงินก็หมดเร็ว วางแผนดีๆจะได้มีเงินใช้ไปตลอดค่ะ

2020.08.17 8:33

สมหมาย

เป็นไปได้นะครับ คนที่เกษียณแล้วมีเงินสิบล้านอะ คนที่เขาวางแผนมาอย่างดีไง ส่วนผมถ้ามีก็คงลงทุนต่อไปเรื่อยๆมั้งครับไม่ใช้เงินอย่างเดียวหรอกเดี๋ยวหมด ยิ่งชะล่าใจว่ามีเงินเยอะใช้ยังไงก็ไม่หมดคิดแบบนี้หมดแน่ครับ ลงทุนต่อยอดไปเลย เรามีเงินเยอะเรารับความเสี่ยงได้เยอะ เราพร้อมลุยการลงทุนที่กำไรเยอะๆ เราก็ลุยเลยครับ

2020.08.31 14:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อายุุจะ 30 ควรมีรายได้และความสามารถขนาดไหน?

All (เกษียณอายุ),All (การจ่ายภาษี),All (วางแผนเกษียณอายุ)

สินค้าทางการเงินที่ถูกออกแบบมาเพื่อเป้าหมายวัยเกษียณ แบบ RMF มีเงื่อนไขเกี่ยวกับภาษียังไงบ้างครับ

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เก็บเงินเท่าไหร่ ถึงจะพอต่อการเกษียณในแบบคุณครับ

All (เกษียณอายุ)

อายุเข้าเลข 5 แล้วแต่ยังไม่มีเงินเกษียณเลย จะทำอย่างไร

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เก็บเงินไว้ใช้หลังอายุ60

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี