Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากขอทราบวิธีการใช้แอร์แบบประหยัดค่าไฟหน่อยครับ

ผมอยากทราบวิธีการประหยัดไฟกับการเปิดใช้แอร์ของแต่ละบ้านหน่อยครับ อยากทราบว่าเพื่อนๆมีวิธีทำให้ค่าไฟลดกันได้ไหมในขณะที่เราเปิดแอร์ใช้กัน บ้านเราเป็นเมืองร้อนครับ เพราะฉะนั้นเราคงจะหลีกเลี่ยงการเปิดแอร์ไม่ได้ครับ เพื่อนๆท่านใดพอจะมีวิธีไหนที่เปิดแอร์ใช้แต่ค่าไฟไม่พุ่งไหมครับ ขอความรู้ด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปรารถนา

ที่บ้านผมใช้วิธีผิดแอร์ก่อนเวลา 2 ชม. เช่นเราจะตื่นนอนตอนตี 5 ผมก็ตั้งเวลาปิดตอนตี 3ครับ ซึ่งช่วงเวลานั้นเราจะนอนหลับอยู่ นอนยังไงก็ยังมีความเย็นอยู่เลยครับ พอตื่นมาก็ก็จะพอดีกับความเย็นที่ลดลงเกือบหมดแล้ว เคยเอาค่าไฟมาเทียบตอนที่ใช้วิธีนี้ในช่วงแรกๆ ก็ประหยัดได้เยอะเลยครับ แถมยังไม่ต้องทนร้อน เพราะไม่รู้สึกเลยว่าปิดแอร์ครับ

2020.01.24 7:35

Nibun

ผมใช้วิธีเปลี่ยนแอร์เก่าที่บ้านเป็นแบบระบบ Inverter ครับ ประหยัดได้เจริงครับ ทั้งๆที่เราเปิดเท่าเดิมแต่บิลค่าไฟลดลงจริงครับ แค่เปลี่ยนระบบแอร์ซึ่งอาจลงทุนสักหน่อย แต่ถ้าเราเทียบค่าไฟระยะยาวนั้นก็นับว่าคุ่มค่าครับ แต่หากยังไม่อย่กเปลี่ยนแอร์ใหม่ ก็อนจใช้วิธีล้างแผ่นกรองเป็นประจำ และก็เรียกช่างมาล้างแอร์ทุก 6 เดือน ก๋ช่วยได้นิดหน่อยครับ

2020.01.24 7:35

Su Suk

ใช้แอร์แบบประหยัดค่าไฟมีวิธการหลักๆแบบนี้ครับ 1. เปิดอุณหภูมิ แค่พอหายร้อน ยิ่งต่ำยิ่งเปลืองไฟมาก 2. เปิดลมแรง จะทำให้เย็นทั่วห้องเร็ว เปิดความเร็วพอเหมาะ เสียงไม่ดัง กินไฟน้อยลง 3. ปิดแอร์ ก่อนเลิกใช้งาน 15 ถึง 20 นาที อาศัยความเย็นที่ค้างอยู่ในห้อง ช่วยประหยัดไฟ 4. ทำความสะอาด ฟิลเตอร์ ไม่ให้ตัน

2020.03.14 6:33

Noi

วิธีการใช้แอร์แบบประหยัดค่าไฟ มีออกมาบอกวิธีการกันเยอะมากเลยจริงๆทำได้บ้างไม่ได้บ้างก็ว่ากันไป นี่ยิ่งปีนี้หน้าร้อนร้อนตับแตกเลย แถมต้องมาเก็บตัวอยู่กับบ้านอีก นี่บ้านผมอยู่มาจะพอเดือนละ มี3ห้องนอน นี่กักตัวไม่รู้ทำอะไร กลัวเปลืองแอร์ เราลงความเห็นเลยว่า เปิดแอร์ตอนไหนถึงตอนไหน แล้วเปิดที่เดียวพอ มานอนรวมกันเลย

2020.04.28 14:22

nat

วิธีการใช้แอร์แบบประหยัดค่าไฟ มีออกมาบอกวิธีการกันเยอะมากเลยจริงๆทำได้บ้างไม่ได้บ้างก็ว่ากันไป นี่ยิ่งปีนี้หน้าร้อนร้อนตับแตกเลย แถมต้องมาเก็บตัวอยู่กับบ้านอีก นี่บ้านผมอยู่มาจะพอเดือนละ มี3ห้องนอน นี่กักตัวไม่รู้ทำอะไร กลัวเปลืองแอร์ เราลงความเห็นเลยว่า เปิดแอร์ตอนไหนถึงตอนไหน แล้วเปิดที่เดียวพอ มานอนรวมกันเลย

2020.04.29 8:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน)

ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

แบบไหนประหยัดไฟกว่าครับ

All (การเล่าเรียน)

วิธีการคำนวณ DOL

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี