Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เดย์เทรดคืออะไรครับ แล้วเหมาะกับใครบ้างครับ

ผมอายุ 23 ปี กำลังศึกษาการเล่นหุ้นอยู่ครับ และกำลังศึกษาในสายเทคนิคอยู่ครับ อยากสอบถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์หน่อยครับว่าการเล่นหุ้นแบบเดย์เทรดเป็นอย่างไรครับ แล้วการเล่นลักษณะนี้เหมาะกับใครบ้างครับ แล้วส่วนใหญ่สายเทคนิคจะเป็นพวกเดย์เทรดจริงหรือเปล่าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thawi

เดย์เทรดคือการเล่นหุ้นสายเทคนิค แบบเก็งกำไรระยะสั้นครับ เน้นเก็งกำไรครับ ไม่ใช่กานลงทุน หาส่วนต่างของราคาหุ้นกินครับ และบางทีก็เล่นจบกันในวันเดียว ไม่ซื้อแช่หุ้นดองไว้เก็บปันผล หรือเพื่อการออมใดๆทั้งสิ้นครับ บางทีนานสุดก็ไม่น่าจะเกินสามวันสำหรับพวกเดย์เทรดรู้ผลครับ ไม่เล่นหุ้นถือนาน ขายทิ้งในระยะเวลาสั้นๆไม่ว่าจะขาดทุนหรือกำไรครับ

2020.01.24 7:35

รินรดา

เดย์เทรดคือการเล่นหุ้นแบบไม่ถือหุ้นข้ามวันครับ เล่นเอารู้ผลในวันนั้นๆเลยครับ เป็นการเล่นหุ้นทางสายเทคนิค เน้นเก็งกำไรหุ้น ไม่ใช้เล่นเพื่อการลงทุนครับ โดยใช้สัญญาณของอินดิเคเตอร์ในการเข้าซื้อและขายออก โดยใช้ไทม์เฟรมเล็กในการส่งสัญญาซื้อขายครับ เหมาะกับพวกมีเวลานั่งหน้าจอเฝ้าหุ้นครับเท่านั้นครับคือเล่นหุ้นเป็นอาชีพหลัก

2020.01.24 7:35

วัลลภ

เดย์เทรด (Day trade) เป็นการลงทุนซื้อขายภายในวันเดียว ซึ่งก็ได้รับความนิยมเป็นอย่างมากในกลุ่มคนที่ต้องการลงทุนและรับผลอย่างรวดเร็ว โดยคนที่จะลงทุนแบบนี้ได้ก็จะต้องมีประสบการณ์สูงพอสมควร เพราะเนื่องจากเป็นการลงทุนในระยะสั้นจึงมีความเสี่ยงสูงมาก ดังนั้นหากเราเป็นเพียวแค่คนเริ่มเล่นอย่าได้ไปเล่นแบบนี้เด็ดขาดครับ

2020.03.14 6:41

Kusa

daytrade มีหลักกว่าไม่ถือของข้ามวันเพราะ ตอนตลาดปิดอาจเกิดเรื่องไม่คาดคิดเป็นความเสี่ยงที่ควบคุมยากซื้อมาแล้วก็ต้องขายให้หมดในวันนั้น และอย่างที่พี่เขาบอกคนที่เล่นแบบนี้ได้ต้องเป็นคนที่เล่นในกลุ่มคนที่ต้องการลงทุนและรับผลอย่างรวดเร็ว โดยคนที่จะลงทุนแบบนี้ได้ก็จะต้องมีประสบการณ์สูงพอสมควร โดยส่วนตัวผมเองก็อยากลองเล่นเหมือนกันครับ

2020.04.29 8:19

พิศมัย

ถ้าจะอธิบายง่ายๆก็เป็นการ ลงทุนหรือว่าการเล่นหุ้น ที่พอเราซื้อหุ้นซักอย่างเช่นเราซื้อหุ้นหรือว่าลงทุนในช่วงเช้าช่วงเย็นหรือว่าไม่เกินวันถัดไปเราก็จะรู้เลยว่าได้กำไรเท่าไหร่ก็คือซื้อมาขายไปภายในวันเดียวนี่คือเดย์เทรดค่ะ แต่ไม่ใช่ทุกคนจะเล่นเดย์เทรดได้นะคะ เพราะถ้าคุณจะทำแบบนี้ได้ก็ต้องมีเวลานั่งจ้องคอมทั้งวันขายช่วงที่หุ้นพุ่งไปในราคาที่สูงที่สุดเท่านั้นแหละค่ะ

2020.07.05 8:21

นัชชา

ความสำเร็จในการ day tradeมาจากการบริหารความเสี่ยง เป็นการหาความเสี่ยงที่ต่ำที่สุด และเข้าไปเทรด แล้วต้องมีโอกาสได้กำไรสูง ซึ่งอัตราส่วน R:Rควรอยู่ที่ 2 ตอน 1 ถึงจะได้รับผลกำไร ซึ่งแต่ละคนก็ต้องทำการศึกษาข้อมูลก่อนทำการตัดสินใจลงมือเทรดในแต่ละครั้ง เพื่อที่จะสามารถได้รับผลกำไรตามที่คาดคิดคำนวณเอาไว้ได้ค่ะ

2020.07.05 10:8

-/ทิพย์ธารา/-

day trade = การเล่นหุ้นสายเทคนิค แบบเก็งกำไรระยะสั้น ความหมายว่า จบงานวันต่อวัน ประมาณนี้ จะทำอย่างนี้ได้ต้องมีประสบการณ์สูงสักแค่ไหนกันนะ แสดงว่าคนที่มาเริ่มเล่นหุ้นใหม่ก็ไม่ควรเล่นหุ้นด้วยเทคนิคนี้ใช่มั้ยคะ? มันคงเสี่ยงมากนะ สำหรับคนที่มีประสบการณ์สูงเค้าคงสนุกกับการเล่นหุ้นแบบนี้นะ จบเร็วดีด้วย ไม่ยืดเยื้อ

2020.08.18 15:41

มังคุด

น้องมาถูกทางแล้วครับ ที่จะเล่นหุ้นในสายเทคนิคและสนใจเรื่องของเดย์เทรด แล้วก็พี่อ่านคอมเม้นมาเขาบอกว่าการเล่นหุ้นสายเทคนิคหรือ Day Trade เป็นการเล่นหุ้นระยะสั้นที่หวังกำไรสูง พี่ว่าก็เหมาะกับเด็กวัยอย่างน้องนะครับที่ต้องการอะไรเร็วๆ เห็นผลเร็วๆ และเห็นผลที่คุณค่าอย่าง ลงทุนแล้วก็อยากได้กำไรเยอะๆแบบนี้

2020.08.31 20:34

โต้คลื่น

@วัลลภ เฮ้ยน่าสนใจมากเลยครับพี่ ผมเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบอะไรที่ต้องรอนานๆซะด้วย แต่สนใจเรื่องการลงทุนการเทรด ถ้าเทรดภายในวันเดียวแล้วรู้ผลเลยแบบนี้น่าสนใจมากจริงๆ เทรดเดย์ เดี๋ยวผมจะไปค้นหาคำนี้เพิ่มเติมศึกษาสักหน่อย อยากให้เงินทำงานบ้างครับ เห็นเพื่อนข้างบ้าน ก็ทำงานอยู่ที่บ้านด้วยการเทรดก็มีเงินเข้ามาเรื่อยๆ ดูแล้วสะดวกสบายดีครับ อยากมีชีวิตแบบนั้นบ้าง

2021.09.20 8:8

เอกรินทร์

เล่นแบบนี้ค่อนข้างที่จะมีความเสี่ยงที่สูงนะครับ ยังไงศึกษาข้อมูลการเล่นแบบนี้ให้ดีๆก่อนนะครับ อย่ารับร้อน ยิ่งช่วงโควิด-19แบบนี้ด้วย บางเรื่องรีบไปก็จะได้รับผลเสียหายที่ร้ายแรงได้นะ ถ้าผมเป็นคุณ จะจะหัดเล่นในบัญชีเดโม่ไปก่อนครับ คอยจับทิศทางการเล่นจากคนที่เก่งๆไปก่อนครับ หาประสบการณ์สักระยะจะได้ลดความเสี่ยงได้

2022.01.21 15:27

ไพบูลย์

คนที่เล่นแบบนี้ได้ ต้องเก่งมากๆเลยนะ มองหุ้นวันนั้นแล้วก็ซื้อ หลังจากนั้นก็ปล่อยตรงที่ตัวเองพอใจ ไม่เหมือนเราๆนะที่ซื้อเอาไว้จะขายก็ไม่ขายคิดว่ามันจะราคาดี แต่ที่ไหนได้ตอนนี้ราคายังตกอยู่เลย ตอนนี้หุ้นที่ผมมีส่วนใหญ่จะแดงทั้งนั้นเลย ้วก็ทำใจไม่ได้ด้วยที่จะขายเพราะว่าแต่ละตัวซื้อมาค่อนข้างมีราคาเลยทีเดียวปล่อยไปไม่คุ้ม

2022.02.16 15:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี