Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

ผมอายุ 36 ปี อาชีพรับราชการครับ ผมอยากสอบถามครับว่าเด็กอายุเท่าไหร่จึงจะสามารถไปเปิดบัญชีออมทรัพย์เป็นชื่อของตนเองได้ครับ เพราะที่ผ่านมาผมต้องใช้ชื่อผมเปิดให้กับลูกสาวที่บ้านครับ จึงอยากทราบว่าจต้องรอเค้ามีอายุเท่าไหร่จึงจะสามารถมีชื่อบัญชีของตนเอง โดยไม่ต้องมีชื่อผู้ปกครองว่าเปิดเพื่อเข้าไปร่วมด้วยน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Narawit

ของทางธนาคารออมสิน เด็กจะต้องมีอายุ 7 ปีขึ้นไปครับถึงจะมีชื่อบัญชีของตัวเองได้ครับ หากต่ำกว่านี้ก็จะเป็นอย่างที่คุณว่าไว้ล่ะครับ จะต้องมีชื่อผู้ปกครองในการเผิดบัญชีร่วมด้วยครับ แต่ผมก็ไม่ทราบกฎเกณฑ์ของทางธนาคารอื่นนะครับว่าจะได้ไหม ลองให้ท่านอื่นเข้ามาตอบอีกทีนะครับ

2020.01.24 7:35

Buppakorn

เฉพาะธนาคารออมสินค่ะที่ต้อง 7 ปีขึ้นไปก็จะสามารถเปิดชื่อบัญชีตัวเองได้ค่ะ คือมีบัตรประชาชนก็เปิดได้แล้วค่ะ เพราะเดี๋ยวนี้อายุ 7 ปีก็ทำบัตรแล้วค่ะ ธนาคารกรุงเทพก็ได้ค่ะ เป็นแบบบัญชีปลอดภาษี 24 เดือน อันนี้ก็ตั้งแต่ยังไม่ขวบก็เปิดได้ค่ะ ใช้สูติบัตรในการเปิด แต่ต้องฝากเงินทุกเดือน เป็นเวลา 24 เดือนค่ะ แต่หากเป็นธนาคารอื่นก็ต้องอายุ 15 ปีขึ้นไปค่ะ

2020.01.24 7:35

สุภาภรณ์

คือโดยปกติทั่วไปเนี่ย ถ้าเด็กอายุเกิน 15 ปีเต็มขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีเป็นชื่อของเขาได้แล้ว แต่เด็กที่อายุน้อยกว่านั้นแล้วอยากจะเปิดบัญชีเนี่ย อย่างเช่นเด็กอายุมากกว่า 7 ปีขึ้นไป ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารก็ต้องมีชื่อของคุณพ่อคุณแม่ร่วมด้วยตอนที่เปิดบัญชี แต่สมัยนี้ก็มีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารบางที่นะ ที่ให้ตั้งแต่เด็กแรกเกิดสามารถเปิดบัญชีได้ ยังไงก็ลองดูนะ ไม่ได้อำ แต่มีจริงๆนะบอกก่อน

2020.04.15 4:54

Thanaboon

แนะนำว่าให้ไปธนาคารออมสินเลยครับเพราะว่าธนาคารนี้สนับสนุนให้เด็กฝากเงิน ถ้าไม่อยากฝากใช้ชื่อร่วมกับพ่อแม่ก็ต้องมีอายุตั้งแต่ 7 ปีขึ้นไปครับ ก็ให้ฝากใช้ชื่อของพ่อแม่ปลูกไปด้วยก็ได้ครับถ้ายังเป็นอายุน้อยกว่า 7 ปีฝึกฝนให้เด็กๆรู้จักอดออม พอเขาอายุมากขึ้นเจอเกิน 7 ปีแล้ว ค่อยเปิดบัญชีส่วนตัวให้กับเขาก็ได้ก็ไม่สายเกินไปและยังมีเงินในบัญชีออมทรัพย์ที่เคยเปิดกับพ่อแม่สมทบทุนได้ด้วย

2020.04.24 14:38

Nattanan

ดิฉันคิดว่าก็น่าจะประมาณอายุ 7 ปีถึง 10 ปีขึ้นไปนะคะเด็กถึงจะสามารถใช้ชื่อของตัวเองในการเปิดบัญชีธนาคารเพื่อเก็บออมเงินได้ดิฉันเองก็กำลังรอให้ลูกอายุครบ 7 ปีเหมือนกันค่ะตอนนี้ก็ใช้ชื่อของตัวเองเปิดบัญชีธนาคารให้ลูกเช่นกัน แล้วถ้าจำไม่ผิดที่เคยสอบถามกับธนาคารมาเขาก็บอกว่าต้องอายุ 7 ปีขึ้นไปค่ะถึงจะเริ่มเปิดบัญชีในชื่อของลูกได้ตอนนี้ลูกอายุ 5 ขวบอยู่เลยค่ะ

2020.04.28 10:2

อารี

น้องต้องมีอายุตั้งแต่ 7 ปี แต่ไม่เกิน 15 ปี สามารถเปิดบัญชีเป็นชื่อน้องได้เลยค่ะ เพียงแค่คุณพ่อเซ็นยินยอมให้เปิดบัญชีก็สามารถเปิดได้แล้ว แต่ถ้ายังไม่อยากเปิดก็รอให้น้องอายุ 15 ปีก่อนก็ได้ค่ะ น้องสามารถเปิดบัญชีเป็นชื่อของตัวเองได้เลย ส่วนเอกสารที่ต้องใช้ในการขอเปิดบัญชีถ้าน้องยังอายุไม่ถึง 15 คุณพ่อสามารถใช้ใบสูติบัตรคู่กับสำเนาทะเบียนบ้านในการสมัครได้ค่ะ

2020.05.16 8:33

Talap

สมัยนี้ บางธนาคารก็ตั้งกฎว่าอายุขั้นต่ำของคนที่จะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ได้ก็คือต้องมีอายุ 7 ปีขึ้นไป แต่เราก็รู้จักบางธนาคารนะคะที่ พ่อแม่สามารถเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ให้ลูกได้ตั้งแต่แรกเกิดเลย แล้วก็บัญชีแบบนี้ก็จะเปิดไม่ได้จนถึงอายุ 15 ปี เป็นเหมือนการเก็บออมเงินให้ลูกค่ะ แต่ส่วนใหญ่แล้วก็ เด็กที่จะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เป็นของตัวเองได้ก็ต้องอายุ 70 ปีขึ้นไปนั่นแหละค่ะ

2020.05.24 11:36

Eda

ผมอาจคิดต่างไปจากคนอื่นๆนะครับ ทำไมแทนจะต้องเอาเงินไปฝากให้ลูกซึ่งได้ดอกเบี้ยไม่มากเท่าไร ตีดอกเบี้ยดีๆเลยครับ ก็น่าจะได้ที่2-3%ของเงินที่ฝาก ผมว่ามันได้น้อยนะครับ ถ้าเป็นผม ผมไม่เอาเข้าบัญชีครับ ผมจะซื้อกองทุนสักตัวครับที่ราคาไม่แพงมากครับ ผมว่าซื้อกองทุนมันได้เงินดีกว่าการเอาเงินไปฝากธนาคารนะครับ

2020.05.26 5:26

Kantsom

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าเปิดบัญชีออนไลน์ไทยพาณิชย์คนเเก่อายุ70ปีสามารถเปิดได้ไหมค่ะ

2020.06.02 3:18

Ying

คนที่เขาอยากเปิดบัญชีให้ลูกเขาคงต้องการ ให้ลูกรู้จักการเก็บเงินนะครับ ที่ร้อยสองร้อยอะไรแบบนี้ครับ ส่วนเรื่องอายุ เดียวนี้ทำได้ทุกธนาคารแล้วครับ เด็กที่มีอายุตั้งแต่ 7 ปี แต่ไม่เกิน 15 ปีบริบูรณ์ สามารถเปิดบัญชีเป็นชื่อเด็กได้เลย เพียงแค่มีคุณพ่อ หรือคุณแม่เซ็นยินยอมให้เปิดบัญชี ก้สามารถทำได้แล้วครับ

2020.06.17 13:16

สมควร

เดี๋ยวนี้เด็กๆก็สามารถที่จะเปิดใช้บริการของบัญชีออมทรัพย์ได้แล้วนะครับ เพราะเป็นการฝึกนิสัยการประหยัดอดออมให้กับเด็กๆ ผมมีลูก 10 ขวบก็พาไปเปิดบัญชีกับออมสินแล้วครับ เพื่อที่จะช่วยให้เขารู้จักประหยัดอดออมและสนุกกับการประหยัดอุดมไปด้วย พอเก็บเงินได้สัก 1 สัปดาห์ผมก็จะพาเขาเดินทางไปยังสำนักงานสาขาใกล้บ้านเพื่อหาเงินด้วยตัวเองครับ

2020.07.14 20:47

ลำภู

ถ้าเด็กมีบัตรประจำตัวประชาชนแล้วก็สามารถเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ได้ค่ะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละธนาคารด้วย อย่างบางธนาคารก็อนุญาตให้เด็กตั้งแต่ 7 ขวบขึ้นไปสามารถเปิดบัญชีเป็นชื่อของตัวเองได้ บางธนาคารก็ต้องเด็กที่อายุมากกว่า 15 ปีขึ้นไป หรือถ้าอายุน้อยกว่า 15 ปีก็ต้องมีผู้ปกครองหรือว่าคนที่มีอำนาจดูแลหรือประชานิยมค่ะ อันนี้คือทั่วไปนะคะ

2020.07.20 8:3

ท้องฟ้า

ก็ในเด็กอายุน้อยกว่า 7 ปี หากอยากจะเปิดก็ต้องเปิดในนามของคุณพ่อหรือคุณแม่เพื่อลูกหรือจะใช้ชื่อลูกนำหน้าก็ได้ เช่น ลูกโดยคุณพ่อคุณแม่ค่ะ แต่ถ้าเด็กที่มีอายุตั้งแต่ 7 ปีขึ้นไป แล้วเด็กมีบัตรประชาชนเป็นของตัวเองก็สามารถเปิดบัญชีโดยใช้ชื่อเด็กได้เลยนะคะ แต่ต้องมีคุณพ่อหรือคุณแม่เซ็นต์ยินยอมการเปิดบัญชีให้ด้วย ส่วนเด็กที่มีอายุ 15 ปีขึ้นไป สามารถเปิดบัญชีเป็นชื่อของตนเองได้ด้วยตัวเอง และสามารถเปิดบัญชีได้เช่นเดียวกับคนที่บรรลุนิติถาวะทั่วไปค่ะ

2020.08.16 7:15

ใหม่

แต่ล่ะธนาคารอาจจะไม่เหมือนกันหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช้ชื่อร่วมกับพ่อกับแม่ บางธนาคารก็ 7 ปี บางธนาคารก็ 15 ปี หรือเปล่าอันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ของลูกสาวผมเขาทำที่ธนาคารกสิกรไทย ตอนอายุ 15 ปี ถ้าเราอยากรู้รายล่ะเอียดผมว่าไปสอบถามที่ธนาคารโดยตรงเลยดีที่สุดครับ เราจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องและชัดเจนครับ จะได้ไม่ต้องมาคิดให้ปวดหัวว่ากี่ปีถึงทำได้ และเราจะได้ข้อมูลอื่นๆที่เป็นประโยชน์ด้วยครับ

2020.08.21 7:7

สาววาริน💚💚

ฝึกลูกให้รู้จักออมเงินตั้งแต่เด็กเป็นเรื่องที่ดีค่ะ ผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับบัญชีออมเงินของเด็กมีแทบทุกธนาคาร อยู่ที่ผู้ปกครองถูกใจของธนาคารไหนก็เปิดบัญชีของธนาคารนั้นค่ะ ส่วนใหญ่เห็นแต่บัญชีเงินฝากแบบออมทรัพย์ ไม่รู้ว่าบัญชีเงินฝากประจำมีบ้างมั้ย แบบประจำดอกเบี้ยจะดีกว่าค่ะ ค่อยๆดูไปนะคะ เลือกบัญชีที่เหมาะกับตัวน้องที่สุดค่ะ

2020.08.25 14:51

💜

ตอนนี่ของ กสิกร สามารถเปิดบัญชีตั้งแต่อายุ 12 ปีขึ้นไปได้แล้วครับ โดยไม่ต้องเปิดในนามผู้ปกครอง เป็นชื่อของเด็กเลยครับ

2021.01.14 13:50

B

อยากทราบว่า ถ้าบุตรของเราอายุไม่ถึง15 ปี ฝากบัญชีออมสินอยู่แล้ว เราสามารถถอนหรือปิดบัญชีแทนตัวเด็กได้มั้ย

2021.02.14 11:25

Lapat

ส่วนใหญ่คนที่เข้ามาคอมเม้นท์จะบอกว่าการเปิดบัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนั้น เด็กที่เป็นเจ้าของบัญชีต้องมีอายุอย่างน้อย 7 ปี น่าจะตามนั้นนะครับ ผมเองไม่เคยเปิดบัญชีให้เด็กๆด้วย ดีนะครับที่เจ้าของกระทู้เปิดบัญชีธนาคารให้ลูก ฝึกลูกให้รักการออมเงินอย่างนี้ โตขึ้นไปเขาคงเป็นคนวางแผนเรื่องการใช้เงินและมีเงินออมอย่างดีนะครับ

2021.09.29 15:6

ธเนษฐ

อายุในการเปิดบัญชี เคยทราบว่า ต้องมีอายุที่ประมาณ 65 ปีครับ ถึงสามารถเปิดบัญชีได้ แต่ถ้าเป็นในกรณี เปิดบัญชีออนไลน์ ก็น่าจะคล้ายๆกันนะครับ ว่าแต่ทำไม่คุณตาถึงอยากมาเปิดบัญชีตอนนี้เหรอ แล้วบัญชีที่เงินผู้สูงอายุ ก็สามารถให้งานร่วมกับการเงินอื่นๆได้นะครับ ไม่ต้องไปเปิดใหม่ครับ ใช้ตัวนี้แหละครับ สะดวกกว่า

2021.10.14 15:29

Opa pat

เจ้าของกระทู้ได้เปิดบัญชีธนาคารให้ลูกสาวหรือยังครับ ไปเปิดบัญชีของธนาคารไหนมา มีให้เลือกเยอะอยู่นะสำหรับบัญชีเงินฝากของผู้เยาว์ จะฝากบัญชีไหนของธนาคารอะไรก็ตาม ความสม่ำเสมอเป็นเรื่องสำคัญหากเจ้าของกระทู้อยากฝึกลูกให้ออมเงิน เก็บเล็กผสมน้อย นำเงินไปฝากธนาคารเป็นประจำ เด็กๆจะค่อยๆเรียนรู้ว่านี่เป็นสิ่งที่เขาควรทำครับ

2021.10.16 7:35

/Lompad/

ฝึกให้ลูกของคุณเก็บเงินให้เก่งๆเลยนะครับ อนาคตไกลแน่ๆ ผมเคยอ่านเจอกระทู้นึง น้องเจ้าของกระทู้บอกว่าเขาเพิ่งเรียนจบและมีธุรกิจส่วนตัวพอที่จะดูแลตัวเองได้ บอกแค่นี้ก็เฉยๆ ไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นใช่มั้ยครับ ถ้าผมบอกว่าน้องคนนั้นอายุ 18 ปีล่ะ น่าตื่นเต้นขึ้นมาหรือยัง ถ้าเด็กรู้วิธีเก็บและใช้เงิน โตขึ้นไปเขาจะดูแลตัวเองได้ครับ

2021.10.28 8:27

matuwin

เห็นมีเมนต์นึงถามมาว่าผู้สูงอายุที่อายุ 70 ปีสามารถเปิดบัญชีเงินฝากแบบออนไลน์ได้หรือเปล่า ผมเองก็ไม่รู้เรื่องอายุของคนที่สามารถเปิดบัญชีได้ด้วยสิ แต่ท่านอายุมากแล้วนะครับ ไม่มีบัญชีธนาคารเล่มเก่าเหรอถึงได้จะมาเปิดบัญชีใหม่ แล้วเปิดได้มั้ยครับมีใครพอจะรู้บ้าง ตอนนี้ถ้ามีเงินฝากมีเงินเก็บกันก็ดีนะเผื่อเหตุฉุกเฉินครับ

2022.01.07 13:26

ชวกร

น่าจะได้นะครับ ถ้าบอกกับทางธนาครว่าเอาไว้รับเบี้ยผู้สูงอายุ แบบนี่้สามารถทำได้ครับ คิดดูว่าถ้าไม่สามารถเปิดได้ เงอนพวกนี้ทางรัฐบาลเขาจะจ่ายให้ยังไงกันละครับ ต้องฝากผ่านบัญชีของคนอื่นแบบนั้นเหรอ ถ้าเป็นแบบนี้ก็คิดว่าไม่น่าสะดวกใช่ไหมละครับ ยังไงพี่ไปที่ธนาคารเลยครับ ขอทำได้อยู่แล้วละ แต่ไปช่วงนี้ก็ระวังสุขภาพด้วยนะ

2022.03.12 15:9

ชนิกา(:

เด็กอายุ 7 ขวบก็ไปเปิดบัญชีธนาคารเป็นชื่อของตัวเองได้แล้ว ลูกสาวของเจ้าของกระทู้คงเด็กมากนะคะ คุณถึงยังต้องใช้ชื่อตัวเองไปเปิดบัญชีเงินฝากให้ลูกสาวอยู่ แต่ก็ดีค่ะ ที่สอนให้เขารู้จักเก็บออมเงินตั้งแต่อายุยังน้อย กว่าจะโตคงมีเงินเก็บเยอะแล้ว การฝึกแบบนี้จะทำให้เด็กติดเป็นนิสัย คือ ไม่ใช้เงินจนหมด ต้องแบ่งมาเก็บออมไว้ด้วย

2022.04.17 14:24

มิกซ์54/

เปิดบัญชีเงินฝากให้ลูกหลาน ดีนะครับ เด็กๆจะได้รู้ว่าการออมเงินนั้นสำคัญ ฝึกกันไว้ตั้งแต่ยังเด็ก ตอนโตจะได้เก็บเงินเก่งๆ บ้านไหนมีเคล็ดลับดีๆในการฝึกและสอนลูกให้รู้จักออมเงินก็มาแชร์กันบ้างนะครับ ผมว่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆครอบครัวเลย บางบ้านก็อยากให้ลูกหลานเก็บออมเงิน แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนดีน่ะครับ

2022.05.12 14:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี