Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

ผมอายุ 42 ปี ปัจจุบันทำงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งครับ ผมมีโครงการอยากจะซ่อมแซมต่อเติมบ้าน ภายในวงเงินที่มีจำกัดครับ เห็นคนมักพูดกันว่าต่อเติมบ้านกันทีไร ตั้งงบขึ้นมาไว้แบบนี้แต่พอทำเสร็จจริงๆบานปลายออกไปอีกมากเลย ผมเลยอยากหาวิธีคิดคำนวณไว้ก่อนไม่อยากให้งบออกมาแล้วบานปลาย เพื่อนๆท่านไหนมีวิธีก็ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kittichat

การที่คุณจะไม่ให้งบบานปลายก็ต้องเรียกช่างที่รับเหมามาคุยกันก่อนครับ ว่าเราจะเอาแบบบ้านแบบไหม ให้เค้าตีราคาออกมา เสร็จก็ต่อรองราคา ปรับลดตามความเหมาะสม ต่อมาในเรื่องวัสดุอุปกรณ์เช่นกระเบื้อง หลังคา ฯลฯ หากเราเป็นผู้ซื้อเอง ก็จะต้องจดรายการออกมาแล้วไปเดินเลือกซื้อ แล้วต้องให้ตรงตามเงินที่มีอยู่ในกระเป๋าแค่นั้นพอครับ

2020.01.24 7:35

Sinn

การที่แต่ละคนต่อเติมบ้านแล้วงบบานปลายก็สืบเนื่องมาจากตัวเราเองล่ะครับ ส่วนใหญ่มักจะคิดกันลักษณะที่ว่า แหม..ไหนๆก็ทำทั้งทีแล้ว เพิ่มตรงโน้นสักหน่อยก็ดี ตรงนี้ก็เพิ่มอีกนิดน่า ไม่เป็นไรหรอกทำออกมาก็บ้านเราเอง จะได้ดูดีไปเลยทีเดียว ไม่ต้องทำกันบ่อยๆ ก็เพราะคิดแบบนี้แหละครับเลยงบบานปลาย หากคุณควบคุมตัวเองได้งบก็จะไม่บานปลายครับ

2020.01.24 7:35

Dee

หลายคนพอต่อเติมบ้านก็ทำไปเรื่อยครับ นึกออกว่าอยากได้อะไรแล้วค่อยใส่ลงไปแบบนี้งบบานครับ ดังนั้น ทำตามแผนไม่เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา เช่น ต้องการรีโนเวทนอนใหม่ต้องมีแผนปรับปรุงบ้านหรือรีโนเวทบ้านจะต้องมีความครอบคลุมและรออบคอบ หากคุณไม่แน่ใจในงบประมาณการงานส่วนใดให้ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญ หรืองานประมาณราคากลางให้เขามาช่วยได้ครับ

2020.04.29 8:31

โซระ

ต้องวางแผนดีๆค่ะ แล้วก็ถ้าจะให้ดีก็คุยกับช่างรับเหมาก่อสร้างให้เรียบร้อยถ้าอยากได้บ้านที่มีคุณภาพ แต่ราคาหรือว่างบไม่บานปลาย บางทีเราอาจจะต้องเป็นคนคุมพวกการซื้ออุปกรณ์อะไรแบบนี้เองค่ะ เพราะว่าบางครั้งช่างก็ซื้อของคุณภาพไม่ดีมาทำให้ แผนที่เงินจำนวนที่เราตั้งไว้ก็จะได้บ้านแบบนี้บ้านกว่าจะไม่สวยแบบที่เราต้องการแล้วก็ต้องเพิ่มเงินอีกค่ะ

2020.07.16 13:54

สิงห์

ต้องมีการตั้งงบประมาณครับ เมื่อเราตั้งงบประมาณแล้วก็เผื่อขาดเผื่อเกินไว้ด้วย ให้เขียนแบบแปลนออกมาว่าจะทำอะไร ให้ละเอียดเลยนะครับแล้วก็คุยกับผู้รับเหมาให้ตีราคาตามที่เขียนมานั้น เวลาทำก็อย่าเพิ่มเติมอย่างอื่น ถ้าทำแบบนี้จะอยู่ในงบประมาณแน่นอนครับ แต่ปัญหาคือเมื่อคุณเห็นผลงานแล้วก็อยากจะเพิ่มเติมอย่างอื่นนั่นแหละงบประมาณก็จะเพิ่มขึ้นครับ

2020.07.30 0:28

ชนาธิป ¯\(°_o)/¯

ถ้ามีการวางแผนล่วงหน้าว่าจะต่อเติมบ้านตรงไหนและทำอะไรบ้าง เมื่อลงมือทำจริงๆก็ทำตามนั้นไม่มีเพิ่มนู่นเพิ่มนี่ งบก็คงไม่บานปลายหรอกครับ หากคุณควบคุมการทำงานของช่างเองทุกขั้นตอนด้วยแล้ว ก็จะช่วยเรื่องงบไม่บานปลายได้ แต่ยังไงควรเตรียมเงินสำรองเอาไว้บ้างจะดีมากครับ อาจเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นได้ คุณจะได้มีเงินทำบ้านต่อครับ

2020.08.24 9:10

แสงดาว

เห็นด้วยกับคอมเม้นอื่นๆค่ะ ว่าเราต้องคาดการณืไว้เลยว่าจะต่องมีส่วเกินแน่นอน เพราะว่าปกติสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เราวางแผน กับความเป็นจริงนั้นมันต่างกัน เวลาลงมือปฏิบัติจริงมักจะเกิดปัญหาหลายอย่าง เช่น ฝนตก ปูนไม่แห้ง หรือว่ากระเบื้องแตก ได้มาไม่ครอบ หลายๆอย่างอาจเกิดขึ้นได้ ดังนั้นต้องมีการคิดก่อนว่าน่าจะเกิดปัญหาอะไรบ้าง และจะแก้ไขยังไง จะได้เตรียมเงินเพิ่มมากขึ้นให้พอกับที่เราวางแผนไปค่ะ

2020.08.31 14:22

Puna

เป็นยังงัยบ้างคะจขกทได้ต่อเติมบ้านรึยัง??? มาแชร์ข้อมูลได้นะคะ เพราะเราเองก็อยากรู้เคล็ดลับเหมือนกัน ตอนนี้อยากจะต่อเติมบ้านเพราะอยู่มานานแล้วบ้านใกล้จะพังไปตามอายุ แต่อยากมากเลยที่จะหาทีมรับเหมาที่เค้าจะรับผิดชอบงานและไม่แพงมาก ส่วนเรื่องวัสดุอุปกรณ์เราเองก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้วย เลยไม่รู้จะเริ่มยังงัยดี เพื่อนๆแนะนำได้นะคะ

2021.06.26 6:29

JobboJ

เรื่องงบประมาณบานปลายเมื่อทำบ้าน มีโอกาสสูงครับ ยิ่งเป็นงานซ่อมหรือการปรับปรุงบ้านต้องระวังมากครับ ขอบอกเผื่อคนที่เข้ามาอ่านกระทู้ เพราะผมคิดว่าเจ้าของกระทู้คงจะต่อเติมบ้านเสร็จเรียบร้อยแล้วล่ะครับ ใครที่อยากต่อเติมหรือปรับปรุงบ้านควรเลือกซื้อวัสดุต่างๆด้วยตัวเองจะดีกว่าและควรมาดูงานของผู้รับเหมาบ่อยๆครับ

2021.07.17 14:39

สร้อยฟ้า

ง่ายมากคะ เวลาที่เราจะต่อเติม ถ้าเราหาช่าง เราควรจ้างแบบเหมาค่าแรงเอาคะ ส่วนเราซื้อของเองน้าจะถูกที่สุดแล้วคะ ผู้รับเหมาไม่สามารถบวกราคาสินค้าเพิ่มได้คะ แล้วก็ค่อยๆซื้อของคะอย่าซื้อมาเยอะจนเหลือคะ ทางที่ดี น่าจะหาความรู้เรื่องการคุำนวนว่าอุปกรณ์ที่ใช้เขาคิดจำนวนอย่างไรด้วยก็น่าจะดีคะ เรื่องนี้ไม่ยากคะหัดเอาเดียวเก่งเองคะ

2021.08.25 7:52

หนูแฮมสเตอร์

@สร้อยฟ้า ใช่เลยค่ะแบบนั้นคือดีที่สุด ช่างรับเหมาเราก็จ่ายแค่ค่าแรง แล้วเราก็ต้องคุมงานอย่าปล่อยทิ้งเอาไว้ต้องดูเรื่อยๆ เมื่อช่างต้องการจะซื้อวัสดุอุปกรณ์อะไรก็ให้เขาแจ้งเราแล้วเราเป็นคนไปซื้อเอง แล้วที่สำคัญตัวคุณเองก็ต้องยับยั้งชั่งใจด้วยนะคะ ดูงบประมาณของตัวเองให้ดี เวลาไปซื้อของ ก็ต้องเลือกอย่างดี ให้อยู่ในงบที่ตั้งเอาไว้ จะให้อยู่ในงบที่ตั้งไว้แต่คุณภาพดี วัสดุแบบนั้นก็มีเยอะค่ะ

2021.09.20 7:45

กมลลักษณ์

มีคนเคยบอกเราคะ ว่าถ้าเราจะสร้างบ้านใหม่หรือว่าต่อเติมบ้านของเรา สิ่งที่เราอย่าทำเลยคือ อย่าออกแบบบ้านหรือว่าส่วนที่เราจะต่อเติมเองคะ เพราะถ้าคิดไปทำไป งบมันไม่รูุ็จะจบคะ เดี่ยวจะเติมไปเรื่อยคะ ให้เราคุยกับคนที่สามารถออกแบบได้เลยคะ ว่าเราต้องการต่อเติมแบบไหน แล้วให้เอาแบบนั้นมาเป็นมาตรฐานเลยคะ แบบนี้งบไม่บานแน่ๆ

2022.01.25 14:3

กิตติธร

ส่วนใหญ่เลยนะที่เห็นๆคือทำไปแล้วงบมันบานปลาย อยากเพิ่มนั้นเพิ่มนี่ เวลาที่จะจ้างช่างก็ต้องคุยกับช่างดีๆก่อนว่าราคาที่เราจ้าง มันมีอะไรบ้าง เพราะช่างบางคนที่เราเคยเจอจะซื้อวัสดุบางอย่างเท่านั้นส่วนที่เป็นของตกแต่งเราต้องออกเอง หรือบางเจ้าก็ให้เราออกค่าวัสดุเขาเอาแค่ค่าแรง ถ้าเป็นอย่างหลังนี้เราสบายเลย งบน่าจะเหลือแน่นอน

2022.02.12 11:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน)

ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี