Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบตัวลดหย่อนภาษีของประกันชีวิตครับได้เท่าไหร่ครับ

ผมอายุ 38 ปี ปัจจุบันเป็นพนักงานบริษัทเอกชนครับ ผมอยากทราบในเรื่องของสิทธิลดหย่อนภาษีหน่อยครับว่าในข่องของประกันชีวิตเค้าให้ลดได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ และใช่นับเป็นแบบกี่เปอร์เซ๋นต์ของรายได้ที่ต้องเสียภาษีในปีรึเปล่าครับ ท่านใดพอทราบรายละเอียดช่วยแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Taran

ในส่วนลดหย่อนภาษีของประกันชีวิตได้สูงสุด 100,000 บาทครับ ในส่วนของประกันสุขภาพถ้ามีก็ได้ 15,000 บาทครับ แต่ให้นับรวมอยู่ในยอดสูงสุดคือ 100,000 บาทตามที่เราจ่ายเบี้ยจริงต่อปีครับ ไม่ต้องนับเป็นกี่เปอร์เซ็นต์เหมือนอย่าง LTF หรือ RMF ครับ เช่นเราจ่ายเบี้ยต่อปี 50,000 บาท ก็เอา 50,000 บาทมาใช้คำนวณคูณฐานภาษีที่คุณเสียได้เลยครับ

2020.01.24 7:35

Taurean

ช่องประกันชีวิตนั้นสามารถลดหย่อนได้สูงสุด 100,000 บาทครับ สามารถนับรวมกับประกันสุขภาพได้ถ้ามีนะครับ และยังมีในส่วนของเบี้ยประกันชีวิตแบบบำนาญอีกที่สามารถใช้ลดหย่อนได้สูงสุดถึง 200,000 บาท แต่ในส่วนนี้จะซื้อได้ไม่เกิน 15% ของรายได้ในปีที่ต้องเสียภาษีครับ

2020.01.24 7:35

Khunsoek

ถ้าเป็น เบี้ยประกันสุขภาพตนเอง สามารถนำเบี้ยไปหักลดหย่อนภาษีได้ตามที่จ่ายจริงสูงสุดไม่เกิน 15,000 บาท แต่กรณีทำประกันสุขภาพ ร่วมกับประกันชีวิตทั่วไปหรือเงินฝากแบบมีประกันชีวิต ต้องไม่เกิน 100,000 บาท/ปี หรือทำร่วมกับประกันชีวิตแบบบำนาญ สามารถนำเบี้ยรวมไปหักลดหย่อนได้ไม่เกิน 215,000 บาท/ปี แต่ถ้าเบี้ยประกันชีวิตทั่วไป 90,000 บาท ลดหย่อนเบี้ยประกันสุขภาพได้ตามจ่ายจริงแต่ไม่เกิน 10,000 บาท เพราะ 2 ตัวรวมกันต้องไม่เกิน 100,000 บาท

2020.04.29 8:50

Sandy

@Taran จากที่คุณบอกมาแสดงว่าส่วนมากแล้ว ถ้าอยากได้การลดหย่อนภาษีจากการซื้อประกันก็ลดหย่อนได้มากที่สุดประมาณ 1 แสนบาทต่อปี ใช่ไหม คิดว่ามันก็เยอะอยู่นะคะสำหรับคนธรรมดาธรรมดา ถึงแม้จะทำธุรกิจการได้ลดหย่อนภาษี 1 แสนบาทต่อปีก็ถือว่าโอเค แต่ส่วนมากก็จะเป็นพวกประกันชีวิตอ่ะนะ ที่ให้ลดหย่อนภาษีได้มากขนาดนั้น

2021.05.10 13:15

Toy=8

ทำประกันชีวิตแล้วสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ก็ดีนะครับสำหรับคนที่มีรายได้มาก แต่ถ้ารายได้ไม่ได้มากขนาดที่จะเอาค่าเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีก็ถือว่าทำประกันเอาไว้เพื่อเป็นหลักประกันให้ตัวเองก็พอ คนที่สามารถเอาค่าเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีได้ก็ถือว่าเป็นผลประโยชน์อีกอย่างที่ได้รับไป คนที่มีสิทธิ์ในเรื่องนี้ก็อย่าลืมนะครับ

2021.05.15 13:30

Red Velvet

ส่วนมากประกันชีวิตก็จะลดหย่อนภาษีได้สูงสุด 100,000 บาทต่อปี แต่ก็ต้องดูให้ดีๆนะคะเพราะประกันชีวิตไม่ใช่ทุกๆแบบแผนนะที่จะใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีได้ มีเหมือนกันบางแบบแผนที่ใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีไม่ได้ คือถ้าใครอยากได้สิทธิ์ตรงนี้เวลาเลือกซื้อประกันชีวิตก็ต้องดูเป็นพิเศษถ้าในเงื่อนไขไม่ได้บอกชัดเจนกว่าจะต้องถามตัวแทนประกันค่ะ

2021.07.17 16:46

Honda

@Red vavet ก็ใช่เลยครับ ส่วนมากนะ จะลดหย่อนภาษีได้ไม่เกิน 100000 บาทต่อปี แต่ก็มีส่วนน้อยครับที่สามารถลดหย่อนภาษีได้น้อยกว่านั้น ขึ้นอยู่ว่าแบบแผนประกันนั้นมีเงื่อนไขยังไงบ้างเกี่ยวกับการลดหย่อนภาษีก็ต้องดูให้ดีๆครับ ไม่ใช่ว่าทุกๆประกันชีวิตทุกๆแบบแผนจะสามารถลดหย่อนภาษีได้ 100000 บาทเท่ากันหมดนะ ถ้าคุณต้องเสียภาษีต่อปีเยอะๆก็อาจจะต้องเลือกประกันที่ลดหย่อนภาษีได้มากๆ

2021.09.10 15:24

ธนายุทธ

ดีไปครับ ที่ไม่ได้ทำธุรกิจอะไรเลย เลยไม่ต้องมาคิดว่า ทำอันนั้นหรือว่าอันนี้แล้วจะสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ไหม แต่ขอบคุณมากครับที่หลายคนตอบเป็นความรู้อีกอย่าง สำหรับคนที่ไม่เคยทำแบบผมครับ วันหลังเวลาที่เขาคุยกันเกี่ยวกับเรื่องนี้ ก็จะได้คุยกับเขารู้เรื่องได้บ้างครับ เป็นคำถามและคำตอบที่ได้ประโยชน์จริงๆครับ

2021.09.19 13:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี