Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การทำธุรกิจแบบร่วมหุ้นกับเพื่อนดีไหมครับ

ผมอายุ 31 ปี อาชีพรับราชการครับ ผมอยากสอบถามความเห็นเพื่อนๆหน่อยครับว่า การร่วมหุ้นกับเพื่อนๆจะดีไหมครับ พอดีเพื่อนๆมาชวนกันร่วมหุ้นกันเพื่อจะเปิดร้านอาหารครับ เพื่อนๆคนไหนที่เคยมีประสบการณ์ร่วมหุ้นทำธุรกิจกับเพื่อนช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ผมทีครับ ว่าการร่วมหุ้นนั้นมีข้อดีข้อเสียอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อมรรัตน์

สำหรับผมการรวมหุ้นเพื่อทำธุรกิจนั้น ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบครับ เพราะปัญหาเกิดขึ้นเยอะมากหากเราตกลงกันแบบเพื่อนๆ ซึ่งมักจะไม่ทำสัญญากันอย่างเป็นทางการ ปัญหามักจะเกิดเมื่อเราจ่ายเงินออกไปแล้ว ซึ่งไม่ว่าธุรกิจจะเติบโตได้อย่างดี หรือธุรกิจไปไม่รอด ก็ทำให้เกิดปัญหาขัดแย้งกันทั้งนั้นครับ ทางที่ดีเก็บเงินทำเองดีกว่าสบายใจกว่าครับ

2020.01.24 7:35

Johnathon

การร่วมหุ้นกับเพื่อนเพื่อทำธุรกิจอะไรก็ตาม คือการกระจายความเสี่ยงทางการลงทุนประเภทหนึ่ง ซึ่งหากเราศึกษามาดีในธุรกิจนั้นว่ามีโอกาสไปรอดทำเงินได้ การร่วมหุ้นก็นับเป็นความคิดที่ดีอย่างหนี่งสำหรับคนที่มีเงินทุนน้อยครับ แต่ก็เป๋นเจ้าของกิจการได้ แต่ควรทำสัญญาแบบเป็นทางการและชัดเจนเพื่อความสบายใจของผู้ถือหุ้นทุกคนครับ

2020.01.24 7:35

Jennarong

ถ้าจะร่วมหุ้นกับเพื่อนจริงต้องแบ่งหน้าที่กันให้ดี มีลายลักษณ์อักษรให้ชัดเจน ใครจะทำอะไร ขอบเขตหน้าที่อยู่ตรงไหนแล้วก็คุยกันตกลงให้เข้าใจว่าจะไม่ก้าวก่ายหน้าที่ซึ่งกันและกัน มิตรภาพส่วนมิตรภาพ เงินส่วนเงิน ธุรกิจส่วนธุรกิจครับ ปัญหามักจะเกิดก็ตอนก้าวก่ายหน้าที่คนอื่นนี่แหละครับ อีกคนอยากได้ อีกคนอยากทำ อีกคนบอกพอ

2020.03.14 7:34

สำเริง

เรื่องเงินมันไม่เข้าใครออกใครจริงๆค่ะ พูดยาก อาจจะว่าดิฉันมองโลกในแง่ร้ายนะคะ แต่ทุกวันนี้คนเราก็แยกออกอยากขึ้นทุกวัน คุณว่าจริงมั้ยล่ะ เมื่อก่อนคอยระวังแต่คนแปลกหน้า ระวังคนที่ไม่ได้รู้จักมักคุ้นจริงๆ ตอนนี้ล่ะคนที่เห็นกันทุกวัน รู้จักกันมานานยังทำกันลงก็เพราะเรื่องเงินนี่แหละ คุณต้องคิดให้ดีๆนะคะ ถ้าเลือกแล้วก็ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่คุณตัดสินใจค่ะ

2020.04.14 5:25

สำเริงสำราญ;)

ข้อดีของการมีหุ้นส่วนคือ มันมีคนช่วยคิด ช่วยทำ ช่วยกันบุกเบิกและช่วยกันแก้ปัญหา แต่มันก็มีข้อเสียที่ว่าคนเราถูกเลี้ยงดูมาไม่เหมือนกัน อาจจะทำให้ทะเลาะหรือขัดแย้งกันได้บางครั้ง อันนี้เป็นเรื่องธรรมดา แต่ถ้าหุ้นส่วนเรามีความเห็นแก่ตัวและเห็นแก่เงินมากเกินอันนี้ควรต้องระวังนิดนึง เพราะถ้าเห็นแก่ตัวมากมันจะมีปัญหาอีกหลายอย่างตามมา....และถ้าเห็นแก่เงินมากแน่นอนว่าวันนึงเราก็มีโอกาสที่จะถูกโกงได้....

2020.07.13 15:13

สน

การลงทุนธุรกิจร่วมกับเพื่อนก็ดีนะครับเพื่อนจะได้กระจายความเสี่ยง แต่ที่สำคัญการทำงานร่วมกับคนอื่นอาจจะมีความคิดที่ไม่เหมือนกัน อย่าลืมว่าขนาดเป็นพี่น้องกันเรื่องเงินเรื่องทองก็ยังมีปัญหากัน แล้วยิ่งเป็นคนอื่นอาจมีปัญหากันได้ในอนาคต ผมว่าก่อนที่คุณจะลงทุนต้องมีการพูดคุยกัน และตกลงทำสัญญากัน เพื่อถ้ามีอะไรเกิดขึ้นคุณและเพื่อนจะได้ไม่มีใครเสียเปรียบกัน

2020.07.20 7:25

tataeng

จริงๆ เเล้วถ้าไม่อยากเสียเพื่อนเราว่าอย่าเลยค่ะ เรารู้สึกว่าการทำธุรกิจกับเพื่อนเป็นการเสียเพื่อนง่ายที่สุด เพราะเรื่องเงินมันไม่เข้าใครออกใครนะ 555 ข่าวดารามีเยอะเเยะ เป็นเพื่อนกันมาตั้งนานสุดท้ายก็เลิกคบกันเพราะธุรกิจ ตอนเเรกเราคิดจะลงทุนกับเพื่อนเหมือนกัน เเต่พี่ที่สนิทกันบอกว่าถ้าจะลงทุนเเบบนี้ ไปเอาเงินเข้ากองทุนดีกว่า

2020.08.14 14:1

Yo !!

ถ้าเป็นเพื่อนที่รู้ใจกัน รักกันมากมันก็ได้อยู่นะ แต่ก็ต้องระวังว่าเพื่อนรักจะบาดหมางกันได้ด้วยเรื่องผลประโยชน์ก็มี จึงอยากขอแนะนำว่าอย่าประมาทก่อนทำธุรกิจร่วมกันควรมีสัญญาที่เป็นลายลักษณ์อักษรให้ดีเสียก่อนว่าผลประโยชน์จะแบ่งกันอย่างไร การทำงานจัดสรรกันอย่างไร ไม่งั้นมันจะมีปัญหาแน่ๆถ้าทำเพียงแค่สัญญาใจอะนะ

2020.08.27 10:58

อารีรัตน์

ถามว่าดีไหม ดีนะมันดีอยู่คะ แต่เรื่องกำไรอาจจะได้น้อยไหมคะ ดูช่วงนี้ก่อนนะคะ ร้านอาหารปิดกันไปเป็นแถวๆแล้วคะ แล้วถ้าเราจะเปิดใหม่ มันต้องใช้เวลาสักพักเลยนะคะกว่าเราจะมีลูกค้า อันนี้ประสบการณ์ของเราเองเลยคะ ต้องทำใจเลยคะว่าในช่วง สามเดือนแรก ต้องมีขาดทุนแน่นอนคะ เพราะต้องใช้เวลากว่าจะมีลูกค้าประจำของเราคะ

2021.08.30 14:25

catty*-*

เจ้าของกระทู้ได้ร่วมทุนกับเพื่อนไปเปิดร้านอาหารหรือเปล่าคะ? กิจการเป็นยังไงบ้าง โดยเฉพาะช่วงที่มีโรคระบาดไม่รู้ว่าร้านคุณเป็นยังไงบ้าง เห็นหลายร้านก็มีปัญหาน่ะค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ร่วมทุนกับเพื่อนเปิดร้านอาหารก็ไม่เป็นไร เอาเงินของคุณไปลงทุนทำอะไรด้วยตัวเองเลยก็ได้ เป็นเจ้าของเองเลย เราว่ามันก็สบายใจดีนะคะ

2021.09.20 4:23

ทวิรัฐ

ร่วมหุ้นกับเพื่อนมันก็ดีนะ เพราะรู้จักกันมานาน แต่มันก็ต้องทำอะไรที่รัดกุมนิดหนึ่งถ้าเรายังไม่อยากเสียเพื่อนไป เวลาที่จะร่วมทุนทำอะไรด้วยกัน ควรที่จะมีลายลักอักษรเกี่ยวกับข้อตกลงต่างๆในการร่วมกันทำธุรกิจ อย่าสัญญาปากเปล่า เพราะสัญญาปากเปล่านี่แหละ ตัดเพื่อนกันไปหลายคนแล้ว เรื่องเงินๆทองๆมันเอาแน่เอานอนไม่ได้จริงๆ

2022.01.29 15:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี