Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เลือกกู้บ้านกับธนาคารที่ไหนดีครับ

ผมอาย 31 ปี ทำงานเป็นพนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งครับ ผมอยากจะกู้ซื้อบ้านเนื่องจากไปชอบโครงการของหมู่บ้านหนึ่ง อยากสอบถามเพื่อนๆที่เคยกู้ซื้อบ้านหน่อยครับว่าเวลาเรากู้ขอสินเชื่อกับธนาคารนั้น เราควรดูอะไรบ้างในการเลือกว่าจะกู้กับธนาคารที่ไหนครับ เพื่อที่จะใช้ประกอบการตัดสินใจในการเลือกซื้อครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pedro

สิ่งที่คุณควรดูก่อนเลยคือเรื่องของดอกเบี้ย เนื่องจากการกู้บ้านเป็นแบบการผ่อนชำระระยะยาว ทางธนาคารจึงมีอัตราคงที่แค่ 3 ปีแรกให้ลูกค้า และหลังจากนั้นเป็นดอกเบี้ยแบบลอยตัว ซึ่งตรงนี้คุณควรศึกษาและปรึกษากับทางธนาคารครับว่าหลัง 3 ปีดอกเบี้ยจะอัตราเท่าไหน ซึ่งจริงๆแล้วหากอัตราใกล้เคียงกับ 3 ปีแรกก็สามารถยื่นขอกู้ได้เลยครับ

2020.01.24 7:35

สมรัตน์

คุณลองไปสอบถามข้อมูลของธนาคารอาคารสงเคราะห์ดูสิครับ เพราะเป็นธนาคารสำหรับผู้ที่จะกู้เรื่องของที่อยู่อาศัยโดยตรงเลย เค้าจะมีโปรโมชั่นให้ลูกค้าสินเชื่อบ้านให้เลือกเยอะ ว่าโครงการแบบไหน ดอกเบี้ยเท่าไหร่ ซึ่งมักจะมีอัตราดอกเบี้ยถูกกว่าธนาคารพาณิชย์ทั่วๆไปครับ

2020.01.24 7:35

บุญรัตน์

ก็คงปฏิเสธไม่ได้ว่าเงินเดือนก็เป็นส่วนสำคัญที่ธนาคารจะดูเพื่อประเมินว่าเราจะมีเงินจ่ายคืนเขาได้มั้ย และจะดูเรื่องหนี้สินของเราด้วยครับ ดังนั้น ถ้ามีหนี้สินควรจะชำระหนี้ให้หมดก่อนยื่นเรื่องขอกู้เงินอย่างน้อย 6-12 เดือน สอบถามธนาคารเรื่องราคาซื้อขายและราคาประเมินเพื่อจะได้รู้ว่าต้องเก็บเงินดาวน์เท่าไรเพราะส่วนใหญ่ธนาคารจะปล่อยกู้ประมาณ 80%-90% ของราคาซื้อขายหรือราคาประเมินอยู่ที่ว่าอะไรต่ำกว่ากัน สุดท้าย เลือกดูที่ดอกเบี้ยว่าที่ไหนต่ำสุดครับ

2020.04.14 8:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี