Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าเงินบาทที่แข็งมีผลกับเราไหมครับ

ผมมีความสงสัยเรื่องของค่าเงินบาทที่แข๋งค่าในทุกวันนี้ครับ เวลาเราดูข่าวเศรษฐกิจมักจะได้ยินบ่อยในช่วงนี้ จึงอยากทราบว่าการที่ค่าเงินแข๋งค่านั้นมีผลที่ทำให้ค่าครองชีพของเราทุกวันนี้มันสูงขึ้นแบบที่เป็นอยู่รึเปล่าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kacha

การที่ค่าเงินบาทแข็งค่าก็ส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจโดยรวมครับ ซึ่งพวกเราเองหากเป็นพนักงานกินเงินเดือนทั่วไปอาจไม่รู้สึกอะไร แต่หากเป็นเจ้าของกิจการ โดยเฉพาะธุรกิจเกี่ยวกับส่งออกจะแย่ครับ และก็คงไม่เกี่ยวกับค่าครองชีพของเราครับ แต่ผลกระทบที่เกิดน่าจะเป็นพวกค่าครองชีพของชาวต่างชาติที่เข้ามาในประเทศเราครับ

2020.01.24 7:35

Pawarut

การที่ค่าครองชีพของเราสูงขึ้น ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับการที่ค่าเงินบาทที่แข็งค่าสักเท่าไหร่ครับ ส่วนใหญ่จะมีผลกับพวกธุรกิจที่ต้องนำเงินสกุลอื่นมาแลกเป็นเงินไทยครับ ซึ่งจะทำให้ได้กำไรน้อยลง หรือบางทีต้องขาดทุนเลย เพราะเนื่องจากแลกเป็นเงินไทยได้น้อยลงครับ เช่น พวกธุรกิจส่งออก หรือพวกธุรกิจท่องเที่ยว พวกนี้ต้องเอาเงินสกุลอื่นมาแลกเป็นเงินไทยครับ

2020.01.24 7:35

Morgan

ผลกระทบกับค่าครองชีพอาจจะไม่มาก แต่การที่ค่าเงินแข็งตัวจะมีผลกระทบกับคนหลากหลายกลุ่มเหมือนกันนะคะ เช่น มีผลกระทบต่อการส่งออกและท่องเที่ยว การนำเข้าและการท่องเที่ยวต่างประเทศ การลงทุนระหว่างประเทศทั้งขาเข้าและขาออก ผลกระทบต่อราคาสินค้าพลังงานและอัตราเงินเฟ้อค่ะ ถ้าใครทำงานที่เกี่ยวข้องกับที่กล่าวมาก็ได้รับผลกระทบกันพอสมควรล่ะค่ะ

2020.04.14 8:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

แบบไหนประหยัดไฟกว่าครับ

All (การจ้างงาน)

เรียนจบเอกเกาหลีทำงานอะไร

All (การจ้างงาน)

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

All (การเล่าเรียน)

ทางบ้านอยากให้ไปเรียนต่อที่ต่างประเทศ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี