Forum
แก้ไขล่าสุด: 

นอกจากหุ้นแล้วมีการลงทุนอะไรน่าสนใจอีกบ้างครับ

ผมอายุ 29 ปี ปัจจุบันทำงานเป็นพนักงานบริษัทครับ ผมกำลังมองหาและศึกษาเรื่องของการลงทุนอยู่ครับ มองเห็นว่าใครๆก็หันไปลงุทุนในหุ้นเป็นส่วนมาก เนื่องจากใครๆก็รู้ว่าให้ผลตอบแทนเยอะกว่าการฝากเงินปกติ จึงอยากทราบว่านอกจากหุ้นแล้วยังมีการลงุทนอะไร่ให้ผลตอบแทนเยอะและน่าลงทุนอีกบ้างไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tremaine

กองทุนรวมครับ ผลตอบแทนค่อนข้างดี และมีคนที่เชี่ยวชาญคอยบริหารให้ไม่ต้องคอยติดตามเอง เหมาะกับคนที่ลงทุนระยะยาว แต่มีข้อเสียคือมีความเสี่ยงเท่ากับสินทรัพย์ที่ลงทุน ถ้ากองทุนรวมที่เลือกมีนโยบายการลงทุนในสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงมากโอกาสผิดพลาดก็จะมากตามไปด้วย ก็ต้องเลือกเฟ้นกองทุนหน่อยครับ

2020.01.24 7:35

Louisa

ทองเลยครับ เพราะทองคำเป็นทรัพย์ที่มีมูลค่ามีราคาเสมอ มีสภาพคล่องสูงแปรเป็นเงินสดหรือทรัพย์สินอื่นได้ง่าย แต่ก็มีความผันผวนของราคามาก มีค่ากำเหน็จ ดังนั้นหากต้องการซื้อทองเพื่อเก็บไว้ลงทุน ควรซื้อเป็นทองแท่งมากกว่าทองรูปพรรณครับ ปัจจุบันสามารถออมทองกับกองทุนดิจิทัลอีกด้วย ซึ่งเมื่อครบหน่วยสามารถถอนออกมาเป็นทองจริงๆ ได้อีกด้วยครับ

2020.01.24 7:35

view

นอกจากกองทุนรวม และทองคำที่น่าสนใจแล้ว ถ้าพอมีเงินเก็บสักก้อน และไม่จำเป็นต้องรีบใช้เงินในช่วง 3-5ปี ลองไปซื้อสลากออมสินก็ดีนะคะ นอกจากจะได้ดอกเบี้ยแล้ว ยังมีสิทธิ์ลุ้นรางวัลทุกเดือนด้วย หรือถ้าคิดว่ามันช้าเกินไป ก็ลงทำธุรกิจของตัวเองขายอะไรก็ได้ที่ตัวเองถนัด แบบว่า ซื้อให้ถูกและขายให้แพง และใช้ประโยชน์จากช่องทางโซเชี่ยลเข้ามาช่วยและใช้ช่วงเวลาว่างก็ไดค่ะ

2020.03.17 8:16

sirawit

อยากมีเงินเพิ่ม จึงคิดที่จะเอาเงินไปลงทุนทำอะไรสักอย่างเพื่อจะได้ผลตอบแทนกลับมามากๆก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ แต่การลงทุนพวกนี้ควรจะใช้เงินเก็บมาลงทุนไม่ใช่เงินที่ใช้จ่ายอยู่ทุกวัน พูดตรงๆ กันพลาดครับ แล้วการลงทุนไม่ว่าจะลงทุนกับอะไรก็ตามย่อมมีความเสี่ยง ดังนั้น ต้องศึกษาให้ดีก่อนที่จะลงทุน คนที่เขาได้กำไรเยอะส่วนนึงเพราะประสบการณ์ด้วยนะครับ

2020.04.15 14:59

Chumbot

คำถามของคุณนี่มีคำตอบกว้างมากเลยครับ การลงทุนในทุกวันนี้มีหลากหลายรูปแบบจริงๆ อยู่ที่ว่าคุณถนัดแบบไหนมากกว่า ลงทุนเองเล่นเองหรือลงทุนแล้วรอปันผลเฉยๆ ชอบประเภทความเสี่ยงสูงหรือความเสี่ยงต่ำ ชอบการลงทุนแบบระยะสั้นหรือระยะยาว คุณต้องถามตัวเองก่อนน่ะครับว่าชอบและสบายใจกับการลงทุนแบบไหน แล้วค่อยลงรายละเอียดอีกทีครับ

2020.05.20 8:52

ปลาสลิด

ทำไมใครๆก็อยากจะลงทุนแต่หุ้นกัน มันได้ผลตอบเเทนดีมากเลยหรอคะ? อยากรู้จริงๆ เพราะเราไม่เคยเล่น หันไปทางไหนก็มีแต่คนบอกว่าจะเล่นหุ้น... แต่เรากลับมองว่าการลงทุนกับหุ้นมันมีความเสี่ยงยังไงก็ไม่รู้ สู้เอาเงินไปซื้อทองมาเก็บไว้ดีกว่า อย่างน้อยทองก็ไม่เน่าไม่เสีย ราคาขึ้นก็แค่ขาย ราคาไม่ขึ้นก็เก็บไว้ไม่ได้ขาดทุนอะไร

2020.07.17 10:55

ปิ่น

สลากออมสินสิคะ เราสามารถที่จะขอซื้อสลากออมสินได้จากธนาคารออมสิน พอครบระยะเวลากำหนดที่ถึงเวลาแล้ว เราก็สามารถได้รับเงินคืนและดอกเบี้ยด้วยค่ะ ซึ่งจะมีเงินปันผลให้กับเราด้วย แล้วมีโอกาสที่จะได้รับรางวัลจากสลากออมสินที่เรามีอยู่ในมือ และยังมีธนาคารอื่นๆที่ให้การลงทุนแบบนี้กับเราด้วยนะคะแล้วแต่ว่าเราจะเลือกของธนาคารไหน

2020.07.21 16:58

--สายป่าน--

เอาจริงๆแค่เรื่องหุ้นก็มีให้เลือกลงทุนเยอะแยะแล้วนะคะ การลงทุนอื่นๆอีกก็มีมากค่ะ อย่างที่บางนคนบอกแหละว่ามีเยอะแนะนำไม่ถูกเลย ไม่ว่าจะลงทุนกับอะไรต้องศึกษาให้ดีก่อนถึงแม้การลงทุนบางอย่างจะมีผู้เชี่ยวชาญคอยดูแลให้เราไม่ต้องคอยมาดูเอง แต่ยังไงเราก็ควรมีความรู้บ้างนะคะ ห่วงแต่เรื่องเงินที่เอามาลงทุนนี่แหละ ต้องระวังด้วยอย่าทุ่มหมดค่ะ

2020.08.12 7:57

Mona

บางความคิดเห็นก่อนหน้านี้ก้บอกไปแล้วนะคะว่าการลงทุนในทองคำน่าสนใจ ยิ่งตอนนี้ยิ่งน่าสนใจมากกว่าเดินหลายเท่าเลยค่ะ ตอนนี้ราคาทองคำพุ่งสูงมากใครที่ลงทุนเอาไว้บอกเลยเป็นเวลารับทรัพย์เลยนะตอนนี้ ใครที่ยังไม่ลงทุนก้เริ่มได้นะคะยังไม่สายไป เราเองก้กำลังว่าจะลงทุนทองคำเหมือนกันนะ หรืออาจจะซื้อทองมาเก็บไว้แล้วเอาไปขายเมื่อราคาขึ้นแบบนี้บ้าง

2020.08.31 5:11

อรสา

เห็นด้วยกับคุณเลยคะ การเอาเงินมาลงทุนอะไรสักอย่างได้ผลตอบแทนที่เยอะกว่าเอาไปฝากกินดอกเบี้ยที่ธนาคารอีกคะ แต่ลงทุนอะไรช่วงนี้ต้องระวังหน่อยนะคะ โดเฉพาะเรื่องการลงทุนหุ้นแบบที่คุณสนใจคะ ช่วงนี้คนเล่นหุ้นต่างก็เจ็บตัวมาเยอะแล้วคะ ถ้าซื้อเก็บช่วงนี้น่าเล่นคะแต่ถ้าจะเอาเน้นกำไรบอกได้คำเดียวเลยคะว่า มันไม่ใช่ช่วงนี้

2021.08.17 8:8

อานี่

โอ้โห! มีการลงทุนหลายหลายรูปแบบมากเลยครับ แต่ละอย่างน่าสนใจทั้งนั้น เจ้าของกระทู้เลือกถูกไหมครับว่าจะลงทุนกับอะไรดี ที่จริงอยากรู้นะว่าคุณเลือกลงทุนกับอะไรไป จะได้เป็นความรู้และประสบการณ์ตรงให้กับคนที่เข้ามาอ่าน ทั้งตัวผมเองและคนที่เข้ามาอ่านหลังจากนี้อีกน่ะครับ ผมอ่านแต่ละคอมเม้นท์แล้วยังตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ

2021.09.13 15:0

ภูเขา

ยังตอบได้อีกเยอะเลยครับ เท่าที่ผมอ่านคอมเม้นมา ยังไม่มีคนแนะนำให้จขกท ลงทุนด้วยการทำประกันชีวิตด้วยนะ นี่ก็เป็นการลงทุนอย่างหนึ่งที่มีความเสี่ยงน้อยมาก แต่ก็ต้องดูด้วยว่าจขกทต้องการหรือเปล่า หรือว่ามีกำลังพอจะจ่ายเบี้ยไหม อย่างประกันชีวิตสะสมทรัพย์ก็เป็นการลงทุนหนึ่งที่ผมพบว่าผมประสบความสำเร็จมาก มีเงินก้อนอย่างที่หวังไว้

2021.09.20 7:48

ภรัณยู

ลงทุนในหุ้นเหรอครับ มันมีความเสี่ยงที่เยอะเลยนะครับ ช่วงโควิด-19แบบนี้ การลงทุนแบบนี้ น่ากลัวครับ ไม่ทราบว่ามีงบลงทุนในใจไหมละครับ พวกพี่จะได้แนะนำได้ว่าจะลงทุนอะไรดี หรือเอาแบบนี้ไหมละ น้องไปซื้อฉลากออมสินไหมละครับ อันนี้ก็เป็นการลงทุนอย่างหนึ่งนะครับ มีลุ้นที่จะได้รางวัลใหญ่ของเขาด้วยนะ ซื้อครั้งเดียวได้ลุ้นทุกงวด

2022.01.15 14:49

วรธันย์

ตอนนี้ราคาทองคำมีแนวโน้มที่จะแพงขึ้นนะครับ ถ้าอยากได้กำไร ตอนนี้ต้องซื้อทองคำเก็บเอาไว้บ้างแล้วละครับ ถ้าราคาดีดสูงขึ้นมาก็จะเอาไปขายต่อคิดว่ากำไรที่เราจะได้ก็ค่อนข้างมีมากแล้วละครับ การลงทุนทองคำมีความเสี่ยงที่น้อยมากนะครับ ดีกว่าเราเอาเงินไปลงทุนในตลาดหุ้นอีกนะครับ ตอนนี้ตลาดหุ้นเห็นแดงติดดอยกันเพียบเลย

2022.02.23 15:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี