Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การเลือกทำธุรกิจที่ใช่จะดูจากอะไร

ผมอายุ 26 ปี ปัจจุบันเป็นพนักงานบริษัทเอกชนครับ ผมอยากมีธุรกิจเป็นของตัวเอง และเริ่มมองหาธุรกิจที่น่าสนใจ แต่ก็เหมือนกับจะอยากทำซะทุกอันเลยครับ เลยอยากขอประสบการณ์ของเพื่อนๆหน่อยครับว่า การที่เราจะดูว่าอันไหนเป๋นธุรกิจที่ใช่สำหรับเรานั้น เราต้องดูอะไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rosalinda

ผมว่าคุณควรเลือกทำธุรกิจจากสิ่งที่ชอบก่อนก็ได้ครับ เพราะการเลือกทำอะไรในสิ่งที่ตัวเองชอบจะทำให้เราเรียนรู้ได้ไว ถึงแม้เราอาจจะยังไม่ค่อยมีความถนัดก็ตามครับ และมันจะทำได้อย่างที่เราไม่รู้สึกว่าเหนื่อย คือยิ่งทำยิ่งรู้สึกสนุก และเมื่อเราเจอปัญหาเราก็จะมองเป็นเรื่องเล็กครับ

2020.01.24 7:35

Pra

การเลือกธุรกิจนั้น เราอาจพิจารณาเลือกได้จากความชอบส่วนตัว หรือเลือกจากความถนัดเชี่ยวชาญ ประสบการณ์ที่มีในตัวเองก็จะได้เปรียบครับ ไม่ใช่เห็นใครทำอะไรดีก็ทำเลียนแบบหมด เพราะธุรกิจๆหนี่งบางคนทำรุ่งบางคนทำร่วงครับ ขอให้เลือกจากเกณฑ์ที่กล่าวไว้จะดีกว่า และสิ่งสำคัญคือต้องเริ่มแบบที่ค่อยเป็นค่อยไป ไม่ใช้ทุนเยอะแล้วค่อยต่อยอดไปครับ แบบนี้ก็จะทำแบบไม่มีความกดดันครับ

2020.01.24 7:35

สุวิทย์

ไม่ว่าจะเป็นการทำงานหรือการทำธุรกิจหากเราได้ทำในสิ่งที่ชอบมันจะมีความสุขมากครับ แต่ชอบอย่างเดียวก็ไม่ได้ต้องมีความรู้ในเรื่องนั้นๆด้วยหรือที่เรียกว่าความถนัดน่ะละครับ ความมีใจรักเป็นพื้นฐานช่วยเพิ่มความสนใจในการเรียนรู้ อีกอย่างนึงที่ควรให้ความสำคัญ คือ เงินทุนที่คุณมีครับ ทุกอย่างต้องสัมพันธ์กันไม่งั้นธุรกิจมันจะเดินยากและไม่คล่องตัวครับ

2020.04.16 2:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี