Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

ผมอายุ 32 ปีครับ ทำอาชีพค้าขายทั่วไป พอดีวันหนึ่งไปเดินซุปเปอร์ซื้อของใช้หลายรายการเหมือนที่เคยซื้อทุกครั้ง แต่ครั้งนี้ผมเลือกจะเอาใบเสร็จลองมาคิดเงินเล่นๆครับ ทุกทีก็ไม่เคยทำแบบนี้เลย แต่ปรากฎว่ารอบนี้ตัวเลขคิดผิดครับ บวกออกมาแล้วยอดรวมเกินจริงครับ ซึ่งไปแจ้งแล้วทางห้างก็ขอโทษและให้เงินคืนมาครับ เลยนึกว่าแบบนี้ที่เราไม่ได้ตรวจเลยล่ะโดนไปกี่ครั้งแล้ว เพื่อนท่านไหนเคยเจอแบบนี้บ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

kwan

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่เคยตรวจสอบยอดรวมใบเสร็จเลย เพราะบางทีก็คิดว่าเครื่องคิดเลขจะคิดผิดได้ยังไง หรือไม่ก็ลืมๆไปแค่ตรวจของว่าหยิบมาครบไหมแค่นั้นเอง แต่หลังจากอ่านประสบการณ์จากคุณแล้วต่อจากนี้ผมคิดว่าคงต้องหันมาตรวจเช็คใบเสร็จทุกครั้งแล้วล่ะครับ ต้องขอบคุณประสบการณ์ของคุณที่เล่ามานะครับ

2020.01.24 7:35

Noon

ผมเองก็ไม่เคยตรวจเลย มีด้วยหรือครับแบบนี้ เต็มที่ผมซื้อของก็จะไปสนใจที่ของว่าหยิบมาครบไหม หรือถ้าดูใบเสร็จก็จะดูแค่ราคาตรงกับที่ซื้อมารึเปล่า เพราะบางทีเคยเจอราคาที่จุดวางของเท่านี้ แต่พอมาคิดเงินกลับแพงกว่า ไม่เคยได้บวกยอดรวมสักครั้งเลยครับ ต่อไปนี้ผมคงจะต้องตรวจยอดรวมบ้างแล้วล่ะครับ

2020.01.24 7:35

Noe

เราดูใบเสร็จเป็นประจำค่ะ แม้กระทั่งที่ซื้อจากร้านสะดวกซื้อ เรื่องเงินก็เรื่องนึงเนอะ เพื่อความมั่นใจว่าเราจ่ายเงินตามจำนวนที่เราซื้อจริงๆเพราะบางทีที่ป้ายบอกลดราคาแต่เวลาคิดเงินอาจไม่ลดต้องดูดีๆค่ะ อีกอย่างเราจะได้เช็คด้วยว่าของที่เราซื้อตรงกับใบเสร็จที่ได้มามั้ย เดี๋ยวของขาดของเกิน เงินขาดเงินเกินมา ยุ่งเข้าไปใหญ่ ที่เราเคยเจอนะ คือ เราหยิบเสื้อที่ป้ายบอกว่าลด 50% พอคิดเงินเอ๊ะ!มันถูกกว่าที่คิด ถามแคชเชียร์เขาบอก "ตัวนี้ลดพิเศษ 70% ค่ะ" แหม!อยากกลับเข้าไปหยิบมาอีกจัง555

2020.04.16 5:24

lilalila

ขอนุญาตบอกตามตรงนะคะ เวลาที่คุณซื้อของควรดูใบเสร็จทุกครั้ง ไม่ว่าจะซื้อของที่ร้านสะดวกซื้อ ซุปเปอร์มาร์เก็ต หรือห้างสรรพสินค้า ตอนไปซื้อของที่ร้านขายของชำหรือที่ตลาดเรายังคิดเงินตามที่พ่อค้าแม่ค้าบอกเลย..ใช่มั้ยคะ จะได้รู้ว่าเขาคิดราคาถูกหรือเปล่า ถ้ากลับบ้านไปแล้วมาคิดทีหลัง เกิดเขาคิดเงินผิดจริงๆต้องเสียเวลากลับไปอีก

2021.07.29 1:56

ธนาพงศ์

ใช่ว่าทุกคนจะดูใบเสร็จนะครับ ผมจะดูเวลาที่เขาคีย์ข้อมูลอย่างเดียวเลยครับ ส่วนใหญ่ที่ผมเจอคือ ราคาสินค้าที่เขาติดเอาไว้กับราคาที่เขาคิดไม่ค่อยจะตรงกันครับ หรือบางครั้งก็เจอนะครับ สินค้าบอกลดราคาแต่เวลาคิดเงินราคายังเท่าเดิมเลยครับ บางทีก็ไม่ไดุดูใบเสร็จนะครับ เพราะคิดว่ามันมีของไม่ได้มากมายอะไร ตอนนี้ต้องเชคบ่อยๆแล้วละครับ

2021.08.23 14:1

million OH!

เคยเจอบ้าง แต่ไม่บ่อยค่ะ เพราะเครื่องคิดเงินมันคิดถูกอยู่แล้ว ยิงบาร์โค้ดเข้าไปก็ราคานั้นแหละ ถ้าจะผิดก็เป็นพวกของลดราคาที่เขายังไม่ได้แก้ไขราคาให้ถูกต้อง บางรายการก็แก้ไขกลับไไปกลับมาจนพนักงานสับสน ต้องไปดูรายการสินค้าจริงก่อนที่จะคิดเงินให้เรา เสียเวลาไปกับตรงนั้นน่ะแหละ แต่ก็ดีกว่าต้องกลับไปเคลียร์ใหม่ที่ห้างฯอีกรอบ

2021.09.29 9:35

รุ่งศักดิ์

เจอบ่อยครับเรื่องแบบนี้ บางครั้งที่ผมเจอไปซื้อสินค้าที่ลดราคา แต่พอเรามาคิดเงินยังเป็นราคาเต็มอยู่ เราก็ไม่ได้เชคกลับมาย้านแล้วค่อนมาดู แต่ก็สามาถไปแจ้งเขาได้ในวันถัดไปนะ ผมจ่ายถ่ายรูปสินค้าที่บอกว่าลดราคาติดไปด้วย พอเขาเห็นก็จะแก้ไขให้ครับ ได้เงินคืนมาหลายครั้งแล้ว ถ้าไม่อยากเสียเวลาแบบผมก็เชคก่อนเดินออกมาจากห้่งดีกว่า

2022.01.30 9:37

Jay

เจอล่าสุดห้างแม็คโคร สินค้าราคา 199 คิดเงิน 299 เราเพิ่งมาดูใบเสร็จเกิน7วันแล้ว ทักเพจเฟซบุ๊กไปเกิน7วันคืนไม่ได้เสียความรู้สึกเอาเปรียบผู้บริโภค ทำงานกันแบบนี้ลูกค้าก็แย่สิ น่าเกลียด

2022.02.27 13:21

:Chonprakan:

ก็เคยเจอบ้างนะครับแต่ไม่บ่อยมาก ปกติผมดูใบเสร็จตลอดว่าตรงกับของที่เราซื้อมาหรือเปล่า นอกจากคำนวณเงินที่เราจ่ายไปแล้ว อยากแะนนำให้ดูของที่เราซื้อมาด้วยครับว่าครบตามที่ในใบเสร็จบอกไว้หรือเปล่า เพราะผมเคยลืมของครับ ไม่รู้จะเรียกว่าลืมหรือว่าอะไรดี กลับมาที่บ้านแล้วหาของไม่เจออย่างนึง คิดไปคิดมาก็ไม่รู้ว่าได้ซื้อมามั้ย

2022.04.23 14:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี