Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พัดลมไอเย็นมันเย็นและประยัดไฟได้จริงไหมครับ

ผมอยากขอความเห็นเพื่อนๆที่ใช้พัดลมไอเย็นกันหน่อยครับว่ามันดีไหมครับ มันเย็นเหมือนแอร์ไหมครับ แล้วเปลืองไฟมากไหม อยากจะขอความรู้จากเพื่อนๆที่ช้กันเพื่อจะประกอบการตัดสินใจซื้อหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chongrak

เย็นครับ บ้านผมใช้อยู่ คือมันก็เหมือนแอร์ดีๆนี่เลยล่ะครับ แต่ไม่หนาวเท่ากับแอร์ นอนกำลังสบาย ส่วนเรื่องการกินไฟก็ประมาณเดียวกับคุณเปิดพัดลมทั่วไปล่ะครับ เลือกขนาดเครื่องให้เหมาะสมกับขนาดห้องที่เราจะใช้ มันก็จะเย็นสบายเลยครับ ไม่ต้องไปพึ่งแอร์ให้เปลืองไฟเลย

2020.01.24 7:35

ไพรัช

เย็นสบายดีครับ ไม่เปลืองไฟด้วย ค่าไฟไม่แพงเหมือนที่เปิดแอร์ ถูกกว่าเยอะ เดี๋ยวนี้มีให้เลือกหลายขนาด หลายยี่ห้อ และก็ดีกว่าของเมื่อก่อนด้วยครับ เมื่อก่อนต้องใช้น้ำแข็งเติม น้ำหยดลงพื้นเลอะเทอะ เดี๋ยวนี้เป็นถุงเจลแช่ไว้ในช่องแช่แข็งซึ่งแถมมาให้ด้วยตอนที่ซื้อ ร้อนๆแบบนี้ลองใช้ดูครับจะติดใจเลย เย็นกายและยังเย็นเงินในกระเป๋าด้วยครับ

2020.01.24 7:35

เอกพงษ์

พัดลมไอเย็นประหยัดไฟได้มากเพราะใช้พลังงานไกล้เคียงกับพัดลมธรรมดา แต่ได้ความเย็นเกือบเท่ากับแอร์ แถมบางรุ่นมีคลื่นความถี่อัลตร้าโซนิคไล่ยุงได้ด้วย จะเคลื่อนย้ายก็ง่าย เพียงแต่จะมีเสียงดังกว่าพัดลมธรรมดาหน่อย และต้องใช้ในห้องที่มีอากาศถ่ายเทด้วย ถ้าคุณเป็นคนที่คุ้นเคยกับความเงียบของพัดลมธรรมดาและต้องใช้ในห้องนอนน่าจะคิดถึงจุดนี้ด้วยก็ดีนะ

2020.03.14 13:56

Sinn

สามีของดิฉันก็อยากจะซื้อค่ะพัดลมไอเย็นเนี่ย ตอนนี้ที่บ้านร้อนมว๊ากแต่ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อสักที จริงๆดิฉันก็ไม่แน่ใจว่ามันจะเย็นดีจริงมั้ย สงสัยมันจะเย็นจริงใครๆก็บอกอย่างนั้น ยิ่งตอนนี้นะแต่ละที่ลดราคากันน่าดู ของถงของแถมมาเต็ม เปิดทีวีเจอโฆษณาขายพัดลมไอเย็นบ่อยมากค่ะ พอจะแนะนำยี่ห้อได้มั้ยคะ ว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหนใช้ดี คุ้มราคาน่ะค่ะ

2020.04.16 6:50

มาโย

ก็เรารู้สึกว่าพัดลมไอเย็นมันให้ความเย็นได้ไม่ทั่วถึงเท่ากับแอร์ค่ะ อาจจะประหยัดไฟกว่า แต่เราว่าราคาของพัดลมไอเย็นแพงไปนะคะ เพราะเอาจริงๆเราเคยใช้ตอนที่ไปบ้านเพื่อนมันเย็นแค่ใกล้ๆคนที่นั่งใกล้พัดลมไอเย็นเท่านั้น มันไม่ได้ยินเหมือนแอร์ที่ไปทั่วทั้งห้อง ถ้าใครนั่งโต๊ะทำงานไม่อยากเปิดแอร์ทั้งห้องอยากได้เย็นๆแค่ที่ตัวเองคนเดียว น่าจะเหมาะกับพัดลมไอเย็นนะคะ

2020.07.13 21:58

ปิ่น

ประหยัดไฟไม่จริงหรอกค่ะ เพราะคิดดูเกี่ยวกับการโฆษณาชวนเชื่อนะคะ เห็นตอนที่โฆษณาก็บอกว่าเย็นมากยิ่งกว่าแกอีก แถมพอมาเอาใช้จริงๆก็ไม่ได้ยินอย่างที่คิดเลยค่ะ เปรียบเทียบกับเงินที่ต้องจ่ายไปแพงกว่าค่าไฟของแอร์อีก แล้วพอเอามาใช้จริงๆไม่ได้ตอบโจทย์ต่อความต้องการ ก็เลยคิดว่าใจมากกว่าใช้แอร์ยังจะถูกกว่าอีกนะคะ

2020.07.26 9:53

พี่ภพ..วรภพครับ

ต่างคนต่างความคิดนะครับเรื่องพัดลมไอเย็นเนี่ย ที่เขาโฆษณาประหยัดว่าค่าไฟน่าจะหมายถึงประหยัดค่าไฟมากกว่าการใช้แอร์มั้งครับ ซึ่งมันก็แน่นอนอยู่แล้วล่ะ แต่เรื่องของความเย็น ผมไม่แน่ใจนะบอกตามตรง มันจะเย็นแค่รัศมีระยะใกล้หรือเปล่า ต้องเข้าไปนั่งใกล้เอาหน้าจ่อมันถึงจะเย็นสะใจมั้ยอะ เรื่องนี้หากใครพิสูจน์แล้ว มาบอกกันด้วยครับ

2020.08.23 16:26

roll

มันก็ขึ้นอยู่กับค่าวัตต์ของเครื่องพัดลมไอเย็นแต่ละแบบด้วยนะค่ะ เพราะว่าอัตราค่าไฟจะสูงขึ้นนั้นก็ขึ้นอยู่กับค่าวัตต์ของเครื่องใช้ไฟฟ้าค่ะ ถ้าพัดลมไอเย็นที่เราซื้อมีค่าวัตต์ไม่สูงมาก มันก็ไม่กินไฟมาก ซึ่งถ้าจะถามว่าประหยัดกว่าแอร์ไหม ก็แน่นอนค่ะ เพราะแอร์มีค่าวัตต์คิดเป็น1,000-3,000วัตต์ แต่พัดลมไอเย็นมีแค่ 120-500 วัตต์ ยังไงพัดลมไอเย็นก็ประหยัดกว่า แต่ก็ขึ้นอยู่กับเราใช้ด้วยค่ะ

2020.08.30 9:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

All (อี วอลเล็ต)

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี