Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กดโอนเงินผิดบัญชีทำอย่างไรดีครับ

ผมได้ทำธุรกรรมการเงินผ่านทางโมบายแบงค์กิ้งค์ครับ ทำการโอนต่างบัญชีไปให้อีกคนหนึ่งแล้วดันเป็นผิดคน แบบนี้ต้องทำยังไงดีครับ เงินจะได้นไหมครับ ท่านใดพอรู้เรื่องช่วยแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phitchaya

ให้ติดต่อธนาคารเจ้าของบัญชีด่วนเลยครับ นำสลิปอิเล็กทรอนิคส์ที่ได้มาเตรียมไว้ แล้วทำตามขั้นตอนที่เขาบอกครับ ทางธนาคารจะติดต่อไปบัญชีที่โอนผิดเพื่อทำการเรียกคืนให้ แต่คุณอาจต้องรอนานหน่อย หากเป็นจำนวนไม่มากก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่หากเป็นเงินจำนวนเยอะอาจยืดเยื้อบางทีต้องไปแจ้งความเลยครับ

2020.01.24 7:35

Su Suk

โมบายแบงค์กิ้งสะดวกก็จริงครับ แต่เวลาคุณทำธุรกรรมการเงินควรมีสมาธิให้มากครับ เพราะอาจเจอปัญหาแบบที่คุณเป็นได้ บางทีไม่ตรวจเช็คให้ดีมือก็กดตกลงไปซะแล้ว เมื่อเกิดเหตุก็ทำใจหน่อยนะครับ เงินโอนหาใครก็ต้องใช้เวลาตามค่อนข้างนาน ถ้าอยากปลอดภัยก็เสียเวลาไปโอนที่แบงค์ดีกว่าครับ สบายใจกว่าครับ

2020.01.24 7:35

สุริยะ

ในเบื้องต้นก็เก็บหลักฐานการโอนเงินไว้แล้วติดต่อกับธนาคารของบัญชีเราครับ ซึ่งบางธนาคารอาจจะให้คุณเอาเอกสารที่ทำรายการพร้อมกับสำเนาบัตรประชาชนของคุณไปแจ้งความที่สถานีตำรวจไว้ก่อน แล้วค่อยนำหลักฐานในการแจ้งความทั้งหมดไปติดต่อกับธนาคารอีกครั้ง ทางธนาคารจะติดต่อไปที่ธนาคารที่เราโอนเงินผิดไปทีนี้ต้องรอทางโน้นเขาดำเนินการติดต่อกับลูกค้าที่เราโอนเงินผิดไปให้ ถ้าคนที่เราโอนผิดไปให้คืนเงินมาก็จบ แต่ถ้าเขาไม่ยอมคืนคุณก็ต้องฟ้องร้องเองเพราะหมดหน้าที่ของทางธนาคารแล้วครับ

2020.04.16 14:35

อมยิ้ม

ก่อนอื่นเลยแนะนำว่า ให้โทรแจ้งปัญหาที่เกิดขึ้นกับธนาคาร และให้หลักฐานที่เกี่ยวข้องกับทางธนาคาร อย่างเช่น วัน และเวลาในการโอนเงิน จำนวนเงินที่โอน ช่องทางการโอนเงิน(ผ่านทางโมบายแบงค์กิ้งค์) จากนั้นให้เขียนใบคำร้องของตรวจสอบการโอนเงินผิดบัญชี และไปแจ้งความเอาใบแจ้งความมาให้กับธนาคาร แค่นี้ค่ะเดี๋ยวทางธนาคารจะจัดการทำเรื่องโอนเงินคืนมาให้ทางเราเอง

2020.07.15 2:45

We We

เราเองก็ใช้การโอนเงินผ่านแอพของธนาคารเป็นประจำ ทุกครั้งที่เราจะโอนเงินให้ใครเราต้องเช็คหมายเลขบัญชีหลายรอบ เพราะว่าปิดแค่หมายเลขเดียว จะเกิดปัญหาขึ้นทันที เราถึงได้กลัวมาก จริงอยู่การใช้ธุรกรรมการเงินผ่านทางแอพพลิเคชั่น สะดวกและรวดเร็วแต่ก็เกิดความผิดพลาดได้เหมือนกัน ดังนั้นผู้ใช้ต้องระมัดระวัง ทุกครั้งก่อนโอนนะคะ

2020.07.19 8:23

jungha

งงว่าพึ่งเคยโอนหรอ ทำไมโอนเงินไปผิดบัญชีได้ปกติเเล้วเขามีให้เช็คนิ ว่าชื่อบัญชีที่โอนไปเป็นชื่ออะไร น่าจะเช็คก่อนนะ เเต่ถ้าจะให้ด่วนจริงๆ เลยนะ ก็โทรเเจ้งธนาคารของเราก่อนเก็บหลักฐานไรๆ ส่งทางอีเมลของธนาคารด้วยเเบบนั้นจะช่วยให้เร็วขึ้น เพราะบางที่ถ้าเอกสารไม่ครบหรือติดต่อไม่ทุกช่องทางก็อาจไม่ได้เงินคืนก็ได้

2020.08.20 7:26

Time

@jungha คุณครับบางทีคนมันรีบก็มีผิดพลาดกันได้นะครับ แบบลืมดูชื่อบัญชีให้ดีอะไรแบบนี้ ใครที่เจอเหตุการณ์แบบนี้ไม่ต้องกังวลครับทางธนาคารช่วยได้ ให้รีบติดต่อ Call Center นะครับเหมือนตอนที่บัตรเครดิต หรือบัตร ATM หายนั่นแหละครับ ยิ่งติดต่อเร็วเท่าไหร่ทางธนาคารก็ช่วยเหลือได้เร็วเท่านั้นนะครับ อาจจะช้าหน่อยกว่าจะได้เงินคืนแต่ก็แก้ไขได้ครับผม

2020.08.30 12:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี