Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันแบบ3พลัสเคลมให้ไหมครับ

ผมได้ทำประกันรถแบบ 3 พลัสไว้กับบริษัทหนึ่งครับ เมื่อเกิดเหตุจะได้รับความคุ้มครองแบบซ่อมเขาซ่อมเราด้วยครับ ผมจอดรถไว้ที่หน้าบ้าน (เป็นริมถนน) มีรถเข็นขายก๋วยเตี๋ยวเข็นแล้วมาชนจนสีรถผมถลอก แบบนี้ผมจะสามารถเคลมได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ton

ไม่คุ้มครองนะครับเท่าที่ผมทราบมา 3 พลัสนั้นคือประกันชั้น 3 แบบพิเศษ ซึ่งทำออกมาคล้ายๆกับของประกันชั้น 1 แต่มีข้อคุ่มครองต่างกันเพราะเป็นชั้น 3 ครับ ตรงนี้คือซ่อมเขาซ่อมเราก็จริง แต่หากคุณเข้าไปอ่านรายละเอียดดู คู่กรณีนั้นจะต้องเป็นยานพาหนะเท่านั้นนะครับจึงจะเคลมได้ รถแม่ค้าชนเคลมไม่ได้หรอกครับ

2020.01.24 7:35

Ying

เคลมได้ครับ แต่ต้องไปเคลมกับแม่ค้าเจ้าของรถเข็นครับ ผมไม่ได้ตอบกวนนะครับ คุณไม่สามารถเคลมบริษัทประกันได้เนื่องจากประกัน 3 พลัสเป็นประกันชั้น 3 แบบพิเศษ คู่กรณีก็ต้องเป็นรถเหมือนกันครับ รถเข็น จักรยาน หรือว่ารถอะไรที่ไม่ได้ใช้น้ำมันเติมเพื่อใช้ในการขับเคลื่อนมาชนก็จะเคลมไม่ได้ครับ

2020.01.24 7:35

Praman

โอ้โห!เจอแบบนี้เซ็งเลยดีกว่า มีประกันรถแต่เคลมไม่ได้ มันก็ตามรายละเอียดประกันที่เราเลือกน่ะนะ ผมไม่ได้ว่าหรือซ้ำเติมคุณนะครับ ใครจะไปคิดว่าจะเจอเหตุการณ์แบบนี้ แล้วคุณไปคุณกับเจ้าของรถเข็นที่ขายก๋วยเตี๋ยวมั้ยอะครับ เขาว่าไงบ้าง? แล้วอย่างงี้เวลาทำประกันนี่ต้องเลือกที่แบบคุ้มครองรอบด้านทุกปีเลยมั้ยครับเนี่ย

2020.04.16 14:44

Loly589

อุบัติเหตุอย่างที่เจ้าของกระทู้เจอมาไปเคลมประกันไม่ได้เหรอคะ? น่าเสียใจนะ รถของคุณจอดอยู่ดีๆแท้ๆมาเจอรถเข็นแม่ค้าชนจนสีถลอกเลย สรุปว่าคุณทำยังไงเหรอคะ เอารถไปซ่อมเองเลยหรือว่าไปคุยกับแม่ค้ารถเข็นคันนั้นด้วย เห็นคุณระบุมาด้วยว่าเป็นแม่ค้าขายก๋วยเตี๋ยว ดูเหมือนจะรู้จักกันนะคะเนี่ย สงสัยต้องเปลี่ยนที่จอดรถแล้วล่ะ

2021.05.13 15:6

pirunya

ถ้าเป็นเราหน่อยนะ ไม่ได้เลยเอาเรื่องให้ถึงที่สุดแน่ !!! ทำแบบนี้ได้ยังงัยกันทางก็มีเยอะเเยะทำไมไม่รู้จักเข็น เเจ้งความเลยค่ะ อย่าปล่อยให้คนทำแบบนี้กับคุณได้ ถ้ามีครั้งแรกคงต้องมีครั้งต่อไปแน่ๆยิ่งถ้าเราเคลมไม่ได้เรายิ่งต้องเอาเรื่องนะคะ อีกอย่างค่าทำสีก็ไม่ใช่จะถูกๆนะเดี๋ยวนี้ แพงมากๆ น่าเห็นใจจริงๆนะสำหรับเรื่องนี้

2021.05.29 12:59

Nonkul

@pirunya ความคิดของคุณ น่ากลัวเหมือนชื่อเลยนะ ปิรันย่า จริงๆแล้วผมว่าก็ต้องใจเขาใจเรานะ บางครั้งเจ้าของรถเข็นก๋วยเตี๋ยวคนนั้นคงไม่ได้ตั้งใจมั้ง จะเอาเรื่องใครก็ต้องดูตาม้าตาเรือด้วย ถ้าสมมุติเขากำลังลำบาก เราก็กำลังไปกดขี่ข่มเหงเขานะ อะไรช่วยกันได้ก็ช่วยกันไปครับรถของเราแค่เป็นรอยขีดข่วนเท่านั้น ใช่ฝ่ายไม่มีเงินมาชดใช้เราจะไปบีบบังคับเอาอะไรกับเขาได้

2021.07.11 14:31

Zaap

@Nolkul พ่อพระจริงๆเลยนะคะ เพราะว่าดูจากข้อมูลที่จขกทให้มาบอกว่าทำประกัน 3+ นั่นก็หมายความว่ารถยนต์ของจขกทคงไม่ใช่รถใหม่ป้ายแดง คงจะเป็นรถที่อายุมากแล้วพอสมควรดังนั้นถ้าสีถลอกสักนิดสักหน่อยก็คงจะไม่ได้ใจอะไรมากมั้งคะเพราะไม่ใช่รถใหม่ที่กำลังเห่อ แต่ก็ยอมรับว่าซ่อมสีเนี่ยก็ไม่ใช่ถูกๆ ก็ไม่รู้จะเข้าข้างฝ่ายไหนนะ

2021.09.08 14:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี