Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากสมัครgrab carต้องทำอย่างไรครับ

ผมอยากหารายได้พิเศษเพื่อเพิ่มเติมรายได้ปัจจุบันครับ สนใจงาน grab car ครับอยากทำเพราะมรรถยนต์ส่วนตัวก็เลยคิดอยากนำมาหารายได้ ท่านใดพอทราบรายละเอรยดของการสมัคร grab car บ้างไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Malisa

ผมเองก็ขับมา 1 ปี แฮปปี้ดีครับ บางคนไม่ค่อยจะมีเวลาขับวันหนึ้งวิ่งแค่ไม่เท่าไหร่ ก็เลยจะมองว่าได้น้อยและคิดว่าขับไปก็ไม่คุ้ม ส่วนบางคนบ้านอยู่ไกลๆ นอกเมืองก็ไม่คุ้มเท่าไหร่ครับ แต่พอดีผมโชคดีบ้านอยู่ตรงลาดพร้าว ช่วงเวลาที่ผมแนะนำก็คือ ช่วง 00.00-03.00 ไปอยู่ตามแหล่งท่องเที่ยว 3 ชั่วโมงคุณได้เกิน 1,000 บาทแน่นอนครับ

2020.01.24 7:35

อุดม

งานนี้พอเสริมรายได้ได้อย่างดีเลยครับ บางทีคุณอาจจะได้คอนเนคชั่นใหม่ๆ ทำให้มีรายได้เสริมตามมา เช่นขอรับส่งประจำ งานโต๊ะตามโรงแรม ค่าน้ำส่งที่เที่ยว (บางที่ให้หัวละ150-200) ที่นี้เขาก็จะมีการให้ดาวของงลูกค้าด้วยครับ ถ้าอยากได้งานเยอะๆ ให้รักษาดาวของเราให้ดีๆ ครับ อย่ากดยกเลิกงาน มีงานอะไรมากดรับหมดครับ

2020.01.24 7:35

Sanouk

เท่าๆที่ได้คุยกับคนขับGrab ส่วนใหญ่บอกว่า รายได้ดีเลยแหล่ะ เพียงแต่คุณต้องขยัน และรู้จักเส้นทาง และเป็นมิตรกับลูกค้าไม่ปฎิเสธลูกค้า รู้จักเลือกเวลาและสถานที่ๆที่จะรับลูกค้าด้วย คุณมีรถเป็นของตัวเองสมัครไม่ยากค่ะ เพียงแต่ต้องเตรียมเอกสารให้ครบ เช่น บัตรประจำตัวประชาชน ใบขับขี่ เล่มจดทะเบียนรถยนต์ พ.ร.บ รถยนต์ สมุดบัญชีเงินฝากธนาคารกสิกร หรือ ธนาคารไทยพาณิชย์เท่านั้นเองครับ.

2020.03.14 15:39

บุษราคัม

น่าสนใจดีนะคะขับรถ Grab Car เนี่ย น่าจะรายได้ดีอยุ่ถ้าอยู่ในเมืองนี่โอเคเลย คุณได้สมัครไปหรือยังคะแล้วคุณอยู่ต่างจังหวัดหรือกรุงเทพฯ? เห็นว่าช่วงนี้เขาปิดรับสมัครชั่วคราวในบางจังหวัด ตามสถานการณ์ในตอนนี้ล่ะค่ะ ไม่รู้ว่าคุณสมัครทันมั้ย หรือสมัครไปแล้วพอสถานการณ์ทุกอย่างเป็นปกติเขาคงจะติดต่อกลับมา ยังไงก็ขอให้ได้งานดีๆละกันค่ะ

2020.04.16 14:52

ผจญ

ผมเองก็สนใจอยู่ครับหลังจากทำงานประจำเสร็จผมก็มีเวลาว่างเยอะเพื่อนของผมก็ทำอยู่เห็นว่ารายได้ดีผมจึงสนใจอยากสมัครด้วยเพื่อนผมก็บอกให้เตรียมเอกสารต่างๆและที่สำคัญรถยนต์ที่ผมใช้จะต้องอายุไม่เกิน 10 ปีผมคิดว่าหลังหมดโรคระบาดโควิดแล้วผมจะสมัครตอนนี้ผมต้องรอก่อนเพื่อให้มั่นใจว่าจะไม่เสี่ยงการติดเชื้อเอาจริงๆผมกลัวตายมากกว่าจึงต้องรอให้โรคนี้หมดไปก่อน

2020.07.05 14:44

ต้นอ้อ^^

แต่ช่วงนี้เราไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่นะคะ ตั้งแต่มีโควิดมาเนี่ยขนาดแท็กซี่ยังไม่ค่อยมีคนอยากจะขึ้นเลย แถมเราแอบได้ยินข่าวแว่วๆมาด้วยว่าบริษัทแกรบปลดพนักงานออกด้วย อีกอย่างในเวปไซด์ของแกรบตอนนี้เค้าปิดรับสมัครแกรบคาร์ชั่วคราวค่ะ แต่แกรบส่งอาหารที่เป็นมอเตอร์ไซค์ยังรับอยู่ตลอด ยังงัยถ้าคุณสนใจก็ลองไปติดต่อในเวปไซด์ของเค้าดูได้เลยนะคะ

2020.07.07 13:51

BM

ผมเคยอยากจะสมัครเหมือนกันนะครับ แต่มาดูเงื่อนไขแล้วก็ไม่ใช่ว่าจะง่ายนะครับ ต้องมีเอกสารของรถที่เราจะใช้งานที่แน่นมากๆ อย่างผมนี่ยังใช้รถของญาติอยู่ไม่มีรถตัวเองจะเอารถคันนี้ไปสมัครต้องมีเจ้าของรถมายืนยัน และมีเงื่อนไขสำหรับรถแต่ละประเภท แค่ผมดูเงื่อนไปก็ไม่อยากสมัครแล้วครับ สุดท้ายผมไปทำใบขับขี่สาธารณะแทนแล้วขับ Taxi ครับ

2020.08.08 16:4

สมโภท

สามารถที่จะสมัครได้ปกตินะครับสำหรับขับรถ grabcar โดยที่เข้าไปที่เว็บไซต์ grab.com แล้วจากนั้นสามารถที่จะกรอกข้อมูลหรือรายละเอียดทิ้งไว้ พอจะมีการสอบถามเราอยู่แล้วว่าเราจำเป็นที่จะขับรถในพื้นที่ไหน แล้วเมื่อเราทำการกรอกข้อมูลไว้แล้วทางเจ้าหน้าที่จะทำการโทรศัพท์กับไปติดต่อเรา เพื่อที่จะยื่นเอกสารเพิ่มเติมในการทำงานและมีการอบรมครับ

2020.08.30 13:58

Witta

@Malisa เห็นบอกว่าคุณขับ Grab Car ช่วงนี้รายได้เป็นยังไงบ้างครับ หลายคนมาขับ Grab Car หรือ Grab Food เป็นอาชีพเสริมกันเยอะนะ เดี๋ยวนี้อาจจะเป็นอาชีพหลักของใครบางคนด้วยซ้ำ เพราะงานประจำที่เคยทำมันทำไม่ได้แล้ว เลยต้องดิ้นรนไปหางานอย่างอื่นทำ งานอะไรที่ทำได้ก็ทำกันไปก่อน ผมขอให้มีลูกค้ากันเยอะๆทุกคนนะครับ

2021.07.22 7:17

Adidas

Grab Car เคยใช้บริการอยู่นะคะตอนนั้นไป ลำปาง ก็ถูกดีนะ รู้สึกว่าสงสารคนขับเลยอ่ะ เพราะว่าเราก็ใช้รถยนต์ไงเรารู้ว่าค่าน้ำมันเท่าไหร่ ก็เลยแบบใครที่อยู่ในจังหวัดที่คนไม่ค่อยใช้แท็กซี่หรือบริการขนส่งแบบนี้ ก็ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่นะ ขนาดอยู่ในกรุงเทพฯก็ยังไม่ค่อยคุ้มเลยอ่ะ บางทีก็ขับตั้งไกลแต่ได้ค่าจ้างนิดเดียว พี่คนขับเขาเคยบ่นให้เราฟัง

2021.09.24 14:50

Tadpoom

คนขยันและสู้ชีวิต ยังไงก็ไม่อดนะครับ อ่านกระทู้นี้แล้วรุ้สึกว่าเจ้าของกระทู้เป็นคนขยันมากนะ มีรถยนต์ก็เลยอยากขับ grab car เพื่อจะได้มีรายได้เพิ่ม ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ พอได้ลูกค้าอยู่มั้ย ข้อจำกัดมันมีมากเหลือเกินนะช่วงนี้ หลายคนอยากมีรายได้เสริมเหมือนเจ้าของกระทู้นะเพราะการทำงานเพียงที่เดียวมันไม่พอแล้วครับ

2021.10.03 15:36

^-^Pasika

ยังขับ Grab Car อยู่มั้ยคะเจ้าของกระทู้ น่าจะรายได้ดีอยู่นะคะ หลายคนที่เข้ามาอ่านกระทู้ของคุณคงได้กำลังใจในการทำมาหากินมากขึ้น คุณอยากมีรายได้เพิ่มขึ้น เมื่อนึกถึงรถยนต์ที่ตัวเองมีอยู่ จึงอยากจะลองขับ Grab Car เพื่อหารายได้ ช่วงเวลาแบบนี้ต้องดิ้นรนกันพอสมควร เราเองก็เหมือนกันล่ะค่ะ ขอให้กำลังใจทุกคนนะคะ

2021.10.18 14:31

PojjoP

คนที่มีรถยนต์เป็นของตัวเองการขับ Grab Car เป็นงานที่น่าสนใจนะครับ ยิ่งทำเป็นอาชีพเสริม เหมาะมาก เลือกเวลาทำงานได้ด้วย ผมเข้าใจอย่างนั้น ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า หวังว่าเจ้าของกระทุ้จะได้ขับ Grab Car อย่างที่ตั้งใจไว้นะครับ จะได้มีรายได้เพิ่มขึ้น เดี๋ยวนี้หลายคนต้องออกมาหาอาชีพเพื่อเพิ่มรายได้กันเยอะเลย

2021.10.30 15:14

ธีรเมธ

ขับรถแบบนี้ระวังเรื่องของเจ้าถิ่นนะครับ ถ้าเราไปรับลูกค้าในที่ๆเขามีวินรถยนต์อยู่แล้วมันจะมีปัญหากันได้นะครับ ช่วงก่อนๆเคยอ่านข่าวมาว่าคนที่ขับแบบนี้หลายคนโดนล้อมรถยนต์บอกว่าเป็นรถรับจ้างเถื่อนด้วย ไม่ทราบว่าปัญหาแบบนี้ยังจะมีอยู่อีกไหมนะ เวลาจะทำงานแบบนี้ต้องดูให้ดีๆนะครับว่าเป็นที่ยอมรับของคนที่ทำอาชีพแบบนี้ไหม

2022.01.10 14:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี