Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันอัคคีภัยเคลมเหมือนประกันชีวิตไหมครับ

ผมอยากสอบถามเรื่องการเคลมสินไหมของปรกันอัคคีภัยกับประกันชีวิตหน่อยครับว่ามีความเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Da

ในเรื่องการเคลมสินไหมนั้นแตกต่างกันประกันอัคคีภัยจะจ่ายแต่ค่าเสียหายที่เกิดขึ้นจริงเท่านั้น ไม่ใช่จ่ายตามทุนเหมือนประกันชีวิตครับ คือถ้าเกิดเหตุขึ้นเสียหายไปเท่าไหร่ประกันอัคคีภัยก็จะมาสำรวจและคำนวณออกมาตามมูลค่าที่เสียหาย (โดยหักค่าเสื่อมสภาพออกด้วย) ครับ

2020.01.24 7:35

Rand

จ่ายสินไหมไม่เหมือนกันครับ ประกันชีวิตจ่ายตามทุนประกันเต็มจำนวน แต่ประกันอัคคีภัยจ่ายตามมูลค่าความเสียหายที่เกิดขึ้น เช่น หากเกิดเหตุขึ้นประกันชีวิตเรามีกี่กรมธรรม์ก็จ่ายเต็มทุนทุกกรมธรรม์เลยครับ แต่ประกันอัคคีภัยนั้นหากเกิดขึ้นจะจ่ายเท่าเที่เราเสียหายไปตามจริงเท่านั้น โดยไม่จำเป็นจะต้องเต็มทุนประกันก็ได้ครับ

2020.01.24 7:35

porrmate

พูดถึงประกันอัคคีภัยน่าสนใจทำไว้นะคะ ประกันไฟไหม้แน่นอน แต่เราก็สามารถซื้อประกันภัยเพิ่มได้ จะได้ขยายความคุ้มครองหลายๆอย่าง เช่น คุ้มครองภัยที่เกิดจากพายุ แผ่นดินไหว น้ำท่วม ภัยจากควันไฟ ภัยจากการนัดหยุดงาน ภัยจากการจราจล และที่น่าสนใจมากสำหรับดิฉัน คือ ภัยที่เกิดจากน้ำ เช่น ท่อรั่ว ท่ออุดตัน แล้วทำให้ของของเราเสียหายค่ะ

2020.04.18 3:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี