Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย

ผมมีความสงสัยถึงเงินอุดหนุนโรงเรียนหน่อยครับ ซึ่งคนทั่วไปเราเรียกว่าแป๊ะเจี๊ยะน่ะครับ ทำไมบางท่านถึงเลือกจะจ่ายให้ลูกหลานตัวเองเพื่อเข้าโรงเรียนชื่อดังกัน โรงเรียนพวกนี้เค้าไม่รับเด็กที่หัวดีๆเข้าไปเรียนหรือไงครับถึงต้องรับเงิน แล้วถ้าเป็นอย่างนั้นทำไมโรงเรียนถึงโด่งดังขึ้นมาได้ หรือเพราะจากชื่อเสียงที่มีมานานครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Buangam

ส่วนตัวคิดว่าการจ่ายแป๊ะเจี๊ยะที่คนทั่วไปยินดี่จะควักนั้นส่วนใหญ่น่าจะเป็นเพราะว่าพวกเค้าอยากซื้อสังคมให้บุตรหลานตัวเองนะครับ คือโรงเรียนพวกนี้จ่ายค่าแป๊ะเจี๊ยะก็จริงอยู่สังคมส่วนใหญ่เค้าก็จะดี และโรงเรียนก็จะดูแลเด็กๆดีด้วยครับ แต่ผมก็ไม่ได้ว่าโรงเรียนทั่วไปไม่ดี หรือเด็กที่เรียนทั่วไปจะต้องแย่หมดนะครับ มีดีก็เยอะ แค่เปอร์เซ็นต์เด็กที่ไม่ดีมันเยอะกว่า

2020.01.24 7:35

Eloisa

โรงเรียนที่ต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะนั้นมักจะเป็นโรงเรียนที่สร้างชื่อเสียงดีมานนนาม ใครๆก็อยากให้บุตรหลานเข้าเรียนแต่เนื่องจากรับได้จำนวนจำกัด มันจึงเกิดค่าแป๊ะเจี๊ยะตามมาครับ และแน่นอนว่าเด็กที่เค้าจะคัดก็ต้องเป็นเด็กเรียนดีก่อนเป็นอันดับแรกครับ เพราะถ้ามีแต่แข่งยอดแป๊ะเจี๊ยะว่าใครแพงกว่าถึงได้เข้าเรียน โรงเรียนก็คงไม่ดังจนมีชื่อเสียงมาเนิ่นนานหรอกครับ

2020.01.24 7:35

Phloi

การจ่ายค่าแป๊ยเจี๊ยะของโรงเรียนมันอยู่คู่กับสังคมไทยมานาน ส่วนหนึ่งถือได้ว่าเป็นค่านิยม แล้วพ่อแม่บางคนยอมจ่ายเพราะกลัวลูกจะไม่มีที่เรียนบ้าง เพราะบางโรงเรียนมีชื่อเสียงดีเด็กๆมักจะแย่งกันเข้าจนโควต้าเต็มเพื่อจะได้เข้าต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะ ส่วนทำไมต้องจ่ายค่าเป๊ยะเจี๊ยะก็เป็นเพราะว่าค่าเรียนและเงินสนับสนุนจากรัฐไม่เพียงพอต่อการจัดการเรียนการสอน และทางโรงเรียนเองก็อยากยกระดับคุณภาพและการให้บริการที่ดีข้นด้วย

2020.03.17 6:25

ton

คนที่เป็นพ่อแม่อยากให้ลูกของตัวเองได้เรียนในโรงเรียนดีๆ มีสังคมที่ดี ยิ่งถ้ามีเงินด้วยแล้วก็ยอมจ่ายเพื่อให้ลูกได้เข้าเรียนในโรงเรียนที่มีชื่อเสียง หวังว่าจะได้รับการศึกษาที่ดีและมีเพื่อนๆอยู่ในกลุ่มที่ครอบครัวก็มีฐานะระดับนึง คงเป็นทั้งค่านิยมและความหวังดีของพ่อแม่น่ะครับ แต่ที่น่าเป็นห่วงคือความกดดันที่ลูกจะได้รับเนื่องจากพ่อแม่จากคาดหวังไว้สูงว่าลูกต้องทำทุกอย่างได้ดีสมกับที่จ่ายเงินไปแล้ว

2020.04.18 3:44

ployyyy

แป๊ะเจี๊ยะเป็นระบบการซื้อสิทธิให้เด็กเพื่อได้เข้าเรียนที่ดีๆในสมัยก่อน สมัยนี้ก็ไม่ค่อยได้ยินแล้วนะค่ะ แต่คิดว่ายังมีระบบแบบนี้อยู่ เพียงแต่สมัยนี้จะเปลี่ยนชื่อเรียกการกระทำแบบนี้เป็นแบบอื่น เช่น เงินสนับสนุนโรงเรียน หรือเงินบริจากเข้าโรงเรียนบ้าง ซึ่งจริงๆแล้วก็เป็นแป๊ะเจี๊ยะดีๆนี่เอง ลูกๆจะได้เข้าเรียนโรงเรียนนี้รึเปล่า ก็ขึ้นอยู่กับตัวเลขที่พ่อแม่เขียนลงไปแหละค่ะ

2020.07.23 4:11

ฉกา

อยากให้ลูกๆได้เข้าโรงเรียนดีๆ ก็ต้องยอมที่จะต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะ ให้ทางโรงเรียน ส่วนถ้าใครไม่มีก็ทำใจหน่อย ลูกเราอาจต้องไปเรียนที่อื่น เราว่าการทำแบบนี้ไม่เหมาะสมแต่ทำยังไงได้ มันไม่มีอะไรมาช่วยเรื่องแบบนี้เลย ทั้งๆที่รู้นะว่า แป๊ะเจี๊ยะส่งผลให้เกิดความเหลื่อมล้ำทางการศึกษา คือคนรวยได้เปรียบกว่าคนจน แต่ทำไงได้ละ

2020.07.30 14:26

บรรจบ

ธรรมเนียมในการจ่ายค่าแป๊ะเจี๊ยของโรงเรียนอยู่คู่กับสังคมไทยมานานแล้ว ซึ่งผู้ปกครองที่มีกำลังทรัพย์ก็มักจะเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกเสมอ ในการเข้าโรงเรียนที่มีชื่อเสียง แต่ไม่เคยทราบว่า การจ่ายแป๊ะเจี๊ยะสร้างปัญหาตามมาหลายอย่าง เกิดความไม่เท่าเทียมกับของสังคม เด็กที่เรียนดีเรียนเก่ง แต่ไม่เข้าเรียนได้เพราะถูกบรรดาพ่อแม่ที่ร่ำรวย ให้เป็นแป๊ะเจี๊ยะเพื่อฝากลูกเข้าเรียน

2020.08.10 5:35

ดูแล หรือแค่ แลดู?

"ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย?" เพราะว่าอยากให้ลูกเข้าโรงเรียนนั้น ซึ่งมีเรื่องค่าธรรมเนียมตรงนี้ หากยอมจ่ายและมีเงินจ่ายก็เอาลูกเข้าเรียนนั้นได้ ส่วนนึงเป็นเรื่องของค่านิยมด้วยล่ะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะ คือไม่ว่าลูกจะเรียนโรงเรียนไหนคนเป็นพ่อแม่ต้องให้ความสนใจและเอาใจใส่ลูกเป็นอย่างดีด้วย ไม่ใช่คาดหมายทุกอย่างจากโรงเรียนครับ

2020.08.27 2:58

นนทวัฒน์

การเก็บเงินแบบนี้ ทางกฎหมายน่าจะเป็นการ ทุจริต นะครับ เพราะว่าโรงเรียน ต้องรับนักเรียนทุกคนที่มาสอบแข็งขันนะครับ กรณีแบบนี้ไงครับ ที่ทำให้ประเทศเรามีแต่การติดสินบน เด็กๆเมื่อโตขึ้นมา ก็คิดว่าการจ่ายสินบนแบบนี้มันช่วยแก็ปัญหาได้ทุกอย่าง แล้วแบบนี้เมื่อไรประเทศของเรามันจะดีขึ้น เพราะยังมีเรื่องนี้อยู่เลย

2021.09.30 5:55

//Suti//

เห็นคำถามของเจ้าของกระทู้นี้แล้วผมนึกถึงภาพยนตร์ไทยเรื่องนึงเกี่ยวกับการเรียนในโรงเรียนที่มีชื่อเสียงนี่แหละครับ ทั้งที่เด็กบางคนครอบครัวไม่ได้มีเงินมากมายก็ยังเข้ามาเรียน ซึ่งมีความกดดันหลายอย่างตามมา มันก็มีเหตุผลหลายประการนะที่ทำให้พ่อแม่หรือผู้ปกครองยอมจ่ายเงินจำนวนมากเพื่อให้บุตรหลานได้เข้าไปเรียนในโรงเรียนแบบนั้น

2022.01.30 10:3

//Kamonpat

ลองเข้าไปดูประวัติของโรงเรียนดูครับ สนใจโรงเรียนไหนไปอ่านประวัติของโรงเรียนนั้นก่อน แล้วคุณจะรู้ว่าประวัติของเขาเป็นยังไง โดดเด่นในเรื่องอะไร นักเรียนที่จบไปแล้วมีไปเรียนต่อที่ไหนที่ดังๆบ้าง สนใจยังไงค่อยไปติดต่อกับทางโรงเรียน ค่าธรรมเนียมเพิ่มเติมที่เพิ่มมาจากค่าเทอมก็มาจากเรื่องเหล่านี้ล่ะครับ ลองพิจารณาดู

2022.04.27 3:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (ประกัน),All (อี วอลเล็ต)

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

การเกษียณก่อนกำหนด

วางแผน EARLY RETIRE เร็วต้องทำอย่างไรบ้างครับ

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี