Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อุบัติเหตุเล็กน้อยควรเคลมประกันไหมครับ

ผมอยากสอบถามเรื่องการเคลมประกันอุบัติเหตุไว้เป็นความรู้หน่อยครับ เพราะเนื่องจากผมเองเพิ่งจะซื้อจากทางธนาคารมาครับ อยากทราบว่าหากเรามีอุบัติเหตุเล็กน้อย เช่น หกล้ม มีดบาด ประมาณนี้ เราสามารถไปเคลมได้ไหมครับ หรือไม่มีใครไปเคลมเพราะบาดแผลเล็กน้อยทำเองก็ได้ เสียเวลาไปโรงพยาบาลครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Emmitt

ทุกอุบัติเหตุไม่ว่าจะใหญ่หรือเล็กก็สามารถเคลมประกันอุบัติเหตุได้เลยครับ และเริ่มให้ผลความคุ้มครองทันทีเมื่ออนุมัติรับประกันแล้ว ถึงแม้จะเพิ่งซื้อไม่เกินวันครับหากอนุมัติแล้วถือว่าคุ้มครองทันทีเลยครับ เหตุที่อุบัติเหตุเล็กน้อยแล้วไม่ไปเคลมของคนส่วนใหญ่น่าจะคิดแค่ว่าไม่สะดวกที่จะเดินทางอย่างที่คุณเข้าใจน่ะล่ะครับ

2020.01.24 7:35

วิริยะ

ซื้อประกันแล้วก็ใช้สิทธิ์สิครับ ถึงจะแค่เล็กๆน้อยๆคุณก็ไม่ควรมองข้ามไปนะครับ เพราะบางทีสิ่งที่ตามมาอาจจะไม่ได้เล็กน้อยอย่างที่คุณคิด เช่น มีดบาดนิ้ว คนปกติก็มักทำแผลเองขี้เกียจไปโรงพยาบาล แต่ผมแนะนำว่าคุณอาจคิดผิดเพราะเกิดมีเชื้อบาดทะยัก หรือติดเชื้ออื่นตามมาก็จะเป็นเรื่องใหญ่แล้วครับ รอจนเรื่องขนาดนี้ที่นี้อยากเคลมบริษัทไม่เคลมให้แล้วนะครับ

2020.01.24 7:35

Siam

จริงๆแล้วอุบัติเหตุเป็นเรื่องใกล้ตัวเรามากๆ และเกิดขึ้นได้กับทุกคน ไม่ว่าจะหกล้ม ตกบันได มีดบาด โดนหมากัด การทำประกันเอาไว้ก็ช่วยเราได้ตรงนี้แหล่ะ แต่มีหลายคนเข้าใจผิดว่าไม่จำเป็นเรื่องเล็กๆเอง หรือกล้วว่าถ้าเคลมแล้วจะจ่ายเบี้ยเพิ่ม หรือสงสัยว่า เบี้ยที่จ่ายไปคุ้มครองอุบัติเหตุเล็กๆน้อยๆเปล่า ความจริงคือเขาคุ้มครองทั้งหมดไปเคลมดีกว่าค่ะ

2020.03.17 6:26

Ying

จะเกิดอุบัติเหตุเล็กหรือใหญ่ก็ไปโรงพยาบาลเถอะค่ะยังไงเราก็มีประกัน ต้องรักษาและใช้สิทธิ์ของเรา การที่ทำประกันอุบัติเหตุก็เพื่อเอาไว้ใช้ยามเกิดเหตุฉุกเฉินที่เราไม่คาดคิด หากเกิดเหตุนั้นแล้วต้องใช้ค่ะต้องไปทันทีนะ ถ้าเกิดเหตุแล้วเห็นว่านิดหน่อยไม่ไปหาหมอก็ได้ วันต่อมาแผลบวมหรือมีอาการอื่นๆเพิ่มขึ้น พอจะไปหาหมออาจจะเลยเวลาทำให้ใช้ประกันไม่ได้แล้วนะคะ

2020.04.18 3:49

สายฟ้า

ในเมื่อคุณทำประกันอุบัติเหตุไว้แล้วเมื่อเกิดอุบัติเหตุขึ้นไม่จะเป็นบาดเจ็บเล็กน้อยคุณก็ควรจะไปหาหมอเพื่อทำการตรวจรักษาอย่าดูเบาเพราะเราไม่รู้ว่าสิ่งเล็กๆน้อยที่เรามองไม่เห็นอาจจะเกิดอะไรขึ้นก็ได้ถ้าคุณไม่ไปโรงพยาบาลหาหมอในตอนแรกถ้าหากในวันถัดมาเกิดแผลของคุณอักเสบเจ็บขึ้นมากถ้าเลยเวลาที่กำหนดคุณไม่สามารถใช้ประกันได้แต่ถ้าคุณไปรักษาตั้งแต่ตอนแรกประกันจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลของคุณจนหายหรือจนหมดเงินคุ้มครองในแต่ละครั้งของเหตุการณ์ครับ

2020.07.04 8:29

Heli_Copter

มันก็เป็นสิทธิ์ของคุณนะครับที่เราจะเคลมประกัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับความสบายใจของคุณเลยครับ ถ้าคุณคิดว่าอุบัติเหตุเล็กน้อยไม่จำเป็นต้องเสียเวลาไปหาหมอคุณก็ไม่ต้องเคลม แต่ถ้าคุณคิดว่าไม่มั่นใจอยากจะไปตรวจเพื่อความสบายใจคุณก็ไปเถอะครับ ไปใช้สิทธิ์ของเรา ทุกอย่างอยู่ที่ตัวคุณตัดสินใจเองครับ ผมไม่สามารถตัดสินใจแทนคุณได้

2020.07.07 10:47

FUNNY

ประกันอุบัติเหตุสำหรับบุคคลนะครับ ไม่ใช่ประกันอุบัติเหตุรถยนต์ อยากเคลมก็เคลมเลยครับ ใช้สิทธิ์ให้เต็มที่เหมือนที่หลายคนมาออกความคิดเห็นไปแล้ว แต่ผมขอเสิรมนิดนึงว่าจะใช้ประกันก็ต้องดูให้ดีก่อนว่าเขาคุ้มครองอุบัติเหตุที่คุณเป็นไหม เพราะบางประกันอาจจะไม่คุ้มครอง ไม่เช็คให้ดีเดี๋ยวจะเสียเงินตัวเองได้ครับ

2020.08.08 13:36

วันดี

ประกันอุบัติเหตุคือ การประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองต่อผู้เอาประกันในกรณีที่ประสบเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นโดยไม่คาดคิดซึ่งได้รับความบาดเจ็บทางร่างกายไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ก็สามารถเคลมประกันได้ค่ะ ความคุ้มครองจะเริ่มทันทีเมื่อคุณจ่ายเงิน ดังนั้นเมื่อคุณได้รับบาดเจ็บเพียงแค่เล็กน้อยคุณก็สามารถเคลมประกันได้ แต่ผู้เอาประกันส่วนมากเมื่อได้รับบาดเจ็บเพียงแค่เล็กน้อยจะไม่ค่อยใช้บริการ เราไม่รู้ว่าเพราะสาเหตุอะไร

2020.08.29 3:3

78Weerin

ตอนที่เจ้าของกระทู้ตัดสินใจทำประกันอุบัติเหตุ..เป็นเพราะอะไรเหรอคะ เพราะว่าจะได้มีเงินค่ารักษาพยาบาลใช่มั้ย แล้วพอคุณเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจริงๆทำไมถึงไม่ไปใช้บริการล่ะคะ เอาอย่างนี้..แล้วแต่การตัดสินใจของคุณละกัน ถ้าคิดว่าอุบัติเหตุเล็กน้อย ไม่อยากไปก็ไม่เป็นไร ถ้าคุณไม่กลัวว่ามันจะกลายเป็นเรื่องใหญ่ขึ้นมาทีหลังอะนะ

2021.05.12 14:43

B_Boy

จขกทคิดว่าสมควรเคลมไหมละครับ มีดบาดอะไรแบบนี้ ??? ถ้ามีดเป็นสนิมก็ไปเถอะครับแต่ถ้าแค่แผลถลอกเล็กๆน้อยๆ คุณว่าควรไปไหมล่ะครับ?? ถ้าคุณเคลมมากๆบางทีบริษัทประกันบางทีเค้าอาจจะเก็บค่าเบี้ยคุณเพิ่มในปีต่อไปก็ได้นะครับ หรือไม่ก็อาจจะยกเลิกสัญญาไปเลย คือไม่ต่อสัญญาก็มีนะครับ เอาแค่พอดีครับผมว่า ไม่ใช่มีประกันแล้วใช้แหลกมันก็มีผลเสียนะครับทำแบบนั้น

2021.05.27 13:49

Nonkul

เรื่องแค่นี้ไม่เห็นจะต้องมาถามเลยนะครับ ถ้าคุณบาดเจ็บมากพอสมควร หรือมีอาการที่รู้สึกกังวลว่า จะเป็นอะไรมากกว่านี้ การที่มีประกันอุบัติเหตุอยู่แล้วก็ควรจะไปใช้สิทธิ์และเคลมประกันซะ จะได้ตรวจร่างกายให้ละเอียดสบายใจ แต่ถ้าแค่นี้ปากเป็นแผลเล็กน้อย หรือหกล้มถลอกปอกเปิกนิดหน่อย อันนี้ก็ไม่ต้องไปหาหมอก็ได้ครับ

2021.07.11 14:28

Fever

5555 อ่านมาหลาย comment ละ ส่วนมากก็บอกให้เจ้าของกระทู้ไปเคลมประกันหรือว่าไปใช้สิทธิ์ ก็ขำดีนะคะจึงแล้วการที่เรามีประกันอุบัติเหตุ เรามีสิทธิ์เต็มที่อยู่แล้วนั่นแหละ แต่ว่าถ้ามันเล็กน้อย แค่เป็นแผลถลอก ก็ไม่ต้องไปใช้ประกันก็ได้มั้งคะไม่จำเป็นขนาดนั้น แต่ถ้าใครอยากใช้อันนี้ก็แล้วแต่ได้หมดถ้าสดชื่น มีประกันซะอย่างจะทำยังไงก็ได้

2021.08.11 14:52

banban

เจ้าของกระทู้เพิ่งซื้อประกันอุบัติเหตุจากธนาคารมา แล้วทำไมไม่ถามเจ้าหน้าที่ธนาคารล่ะครับว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุเล็กๆน้อยๆอย่างที่คุณบอกมา จะสามารถเคลมประกันได้หรือเปล่า แต่ถ้าอุบัติเหตุเล็กๆน้อยๆ เช่น หกล้ม มีดบาด หากไม่คิดว่าเป็นการเสียเวลาในการไปหาหมอที่โรงพยาบาลก็ไปใช้สิทธิจากประกันอุบัติเหตุของคุณเถอะครับ

2021.09.06 13:1

Juice

@Fever Comment ของคุณที่สุดค่ะก็คือได้หมดถ้าสดชื่น มันก็แล้วแต่เนาะ ตัวอย่างที่จขกทยกขึ้นมาอย่างเช่นมีดบาด กรณีนี้ไม่ต้องไปก็ได้ค่ะนอกเสียจากว่ามีดบาดลึกมากจริงๆจนนิ้วจะขาดอะไรประมาณนั้น ก็ควรที่จะไปโรงพยาบาลค่ะแล้วก็ใช้ประกันได้เลย แต่ถ้าเป็นหมากัด OK อันนี้ก็ควรที่จะไปใช้ประกันค่ะ ควรไปโรงพยาบาล เพื่อฉีดวัคซีนนะคะ แล้วก็ทำแผลฆ่าเชื้อมันก็ขึ้นอยู่กับแล้วแต่กรณีไปค่ะ

2021.09.08 14:16

รัชนี

คนเรามักเป็นแบบนี้แหละค่ะ มีประกันแต่ก็ไม่ค่อยใช้กัน เพราะคิดว่าเป็นนิดๆหน่อยๆ เราเสียเงินซื้อประกันแล้ว ใช้ๆไปเถอะค่ะ ให้ประกันได้จ่ายเงินเราบ้าง อย่างเราแค่หกล้มมีแผลนิดๆหน่อยๆเราก็ไปโรงพยาบาลแล้วอะ กลัวทำไมคะ เรื่องเงินเราก็ไม่ต้องมาควักจ่ายเอง ใช้ให้คุ้ม เพราะว่าไม่รู้ว่าเราจะเจออุบัติเหตุหนักๆกะเขาบ้างไหม

2021.09.15 14:9

Tontan

@รัชนี ถ้าเป็นเรื่องสมเหตุสมผล ก็ควรจะใช้ประกัน ก็คือว่าก็ควรที่จะไปโรงพยาบาลตรวจเช็คเพื่อความปลอดภัยค่ะ แต่ถ้ามันเป็นเรื่องเล็กน้อยจริงๆแค่มีดบาด หรือว่าแค่หกล้มเป็นแผลถลอก แบบนั้นมันก็ไม่ได้จำเป็นจะต้องใช้ประกันหรือว่าไปโรงพยาบาลก็ได้นะคะ ถ้าไปก็ไปได้อยู่ แล้วแต่ค่ะว่าอยากเสียเวลาหรือเปล่า ถ้าเป็นเราเราทำ แผลเองอยู่ที่บ้านก็ได้

2021.09.21 10:59

มานัส

ประกันที่ซื้อกับทางธนาคารไม่ทราบว่าเป็นแบบที่คุ้มครองกรณีอุบัติเหตุ หรือว่าคุ้มครองแค่กรณีเสียชีวิตครับ เพราะของธนาคารหลายตัวจะเป็นแบบหลังมากกว่านะครับ แต่ถ้าคุ้มครองอุบัติเหตุ ก็เคลมไปเลยครับ อย่างน้อยเราได้ยาแก้ปวดมากินก็ยังดีครับ ใช้สิทธที่เราควรได้รับนะครับ ทางโรงพยาบาลเขาไม่ได้ว่าหลอกครับ มีแต่จะดีใจมากกว่า

2022.01.09 12:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี