Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

ผมอยากทราบเรื่องของเงินแป๊ะเจี๊ยะหน่อยครับว่า หากเราจะนำลูกเข้าโรงเรียนรัฐบาลชื่อดังนั้นจะต้องมีเงินสำหรับจ่ายค่าแป๊ะเจี๊ยะให้กับโรงเรียนไหม เค้ามีระบบแบบนี้กันหรือเปล่าครับ จะได้วางแผนถูกต้องครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Brant

เดี๋ยวนี้จะเอกชน จะรัฐบาลก็ล้วนต้องทีแป๊ะเจี๊ยะแล้วครับ ทำใจต้องควักได้เลยครับ ส่วนจะเท่าไหร่นั้นอาจต้องขึ้นอยู่กับความดังของโรงเรียน และจำนวนเด็กที่เข้าแข่งขันครับ ยิ่งหากเป็นโรงเรียนรัฐบาลชื่อดังๆแล้วล่ะก็นอกจากเด็กต้องหัวดี พ่อแม่มีตังค์ควักแป๊ะเจี๊ยะแล้ว ยังต้องบวกเพิ่มเรื่องเส้นสายเข้าไปอีก ปวดหัวเลยครับ

2020.01.24 7:35

ภิรมย์

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังๆบางโรงเรียนก็ไม่รับนะครับเรื่องแป๊ะเจี๊ยะ คือมันไม่เสมอไปว่าจะรับแป๊ะเจี๊ยะ มันต้องขึ้นอยู่กับว่าผู้บริหารโรงเรียนในช่วงขณะนั้นเป็นอย่างไร และก็ความเข้มงวดของทางภาครัฐที่มีการตรวจสอบด้วยครับ แต่จะเน้นที่เด็กหัวดี หรือที่เพื่มเติมขึ้นมาคือเรื่องของเส้นสายที่เอามาแข่งขันกันครับ

2020.01.24 7:35

Som

ไม่ว่าจะเป็นโรงเรียนรัฐบาล หรือเอกชน ถ้าเป็นโรงเรียนที่มีชื่อเสียงดี มีแต่เด็กที่เรียนเก่งๆ จบออกไปสามารถสอบเข้ามหาวิทยาลัยดังๆได้ ต่างเป็นที่ต้องการของพ่อแม่หลายคน ทำให้มีการแข่งขันกันสูง เพื่อลูกจะได้เข้าจำเป็นต้องจ่ายค่าแป๊ะเจี๊ย สมัยนี้การศึกษาก็มีการแข่งขันด้วยดังนั้นพ่อแม่เตรียมเงินส่วนนี้เอาไว้เลย ถือซะว่า การศึกษาคือการลงทุน เพื่ออนาคต และสังคมของลูกๆ

2020.03.17 6:27

Malisa

ผมยังไม่มีลูกและก็ไม่ได้เรียนโรงเรียนดังๆแบบที่ต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะนะครับ เลยสงสัยว่า โรงเรียนเหล่านี้เขาให้เด็กสอบเข้าด้วยมั้ยครับหรือแค่จ่ายแป๊ะเจี๊ยะมีเส้นหน่อยก็เข้าได้แล้ว? คือ ผมสงสัยว่าเด็กๆเขาจะภูมิใจมั้ยครับที่ได้เข้าเรียนในโรงเรียนเหล่านี้ ซึ่งไม่รู้ว่าเข้าได้ด้วยความสามารถของตัวเองหรือเปล่า เข้าไปแล้วก็ยังถูกกดดันจากหลายทางอีกว่าต้องเรียนให้ดีไม่น้อยหน้าใคร

2020.04.18 3:55

ไพรอด

อย่าว่าแต่โรงเรียนใหญ่ๆเลยครับ โรงเรียนเล็กๆบางครั้งเรายังต้องจ่ายเลยครับ ถ้าไม่ได้จ่ายก็จะต้องหาที่เรียนแบบไกลๆบ้านเอาหน่อย เรื่องจ่ายเงินแบบนี้มันเหมือนเป็นอะไรที่เราต้องจ่ายจริงๆ เหมือนบังคับกันเลย จะบอกว่าติดสินบนก็ไม่ได้ ส่วนใหญ่จะบอกว่าบำรุงโรงเรียน ปีๆหนึ่งโรงเรียนได้เงินอบบนี้ไม่ใช่น่อยๆเลยนะครับ

2021.06.27 15:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การลงทุน)

ฉันไม่เก่งคณิต จะเรียนการเงินการลงทุนได้ไหม?

All (ประกัน),All (อี วอลเล็ต)

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

การเกษียณก่อนกำหนด

วางแผน EARLY RETIRE เร็วต้องทำอย่างไรบ้างครับ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นนักเรียนไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินเยียวยาหรอครับ

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี