Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มนุษย์เงินเดือนสามารถลดหย่อนภาษีได้จากค่าอะไรบ้าง?

ผมอายุ 30 ปีถึงแม้จะอยู่ต่างจังหวัด แต่มีค่าใช้ง่ายหลายอย่างในแต่ละเดือน ทั้งค่าผ่อนบ้าน ประกันชีวิตองตัวเอง ค่ารักษาพยาบาลของพ่อแม่ ผมอยากรู้ว่ารายจ่ายเหล่านี้นำมาลดหย่อนภาษีได้บ้างหรือเปล่า? หรือยังมีค่าอะไรอีกที่จะนำมาลดหย่อนได้อีกครับ ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กุญชนิตา

เมื่อมีการเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา สามารถลดหย่อนภาษีได้ทั้งคู่สมรส และคนโสด สำหรับคนโสด ได้ค่าลดหย่อนส่วนตัว 60,000 บาท คู่สมรส ได้ 60,000 บาท บุตร 30,000 บาท คนที่ 2 เป็นต้นไป เพิ่ม 30,000 บาท. ค่าคลอดบุตร 60,000 บาท ค่าเลี้ยงดูพ่อแม่และผู้พิการ 60,000 บาท ค่ากู้ยืมเพื่อซื้อที่อยู่อาศัยตามที่จ่ายจริงไม่เกิน 100,000 บาท .

2019.08.01 12:20

วิจารณ์

การประกันชีวิตและการลงทุนสามารถนำมาลดหย่อนได้ด้วย ประกันชีวิตทั่วไปหรือเงินฝากที่มีประกันชีวิต ประกันสุขภาพตัวเอง รวมแล้วไม่เกิน 100,000 บาท ค่าประกันสุขภาพพ่อแม่ ได้ 15,000 บาท ประกันสังคม 9,000 บาท ประกันเบี้ยชีวิตบำนาญ กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ กองทุนออมแห่งชาติ 15%ของเงินได้ รวมแล้วทั้งหมดต้องไม่เกิน 500,000 บาท

2019.08.01 12:21

ปานเทพ

สามรถยื่นได้ดังนั้นครับ ค่าลดหย่อนส่วนตัวจำนวน / ค่าลดหย่อนคู่สมรสจำนวน / ค่าลดหย่อนบุตร และ ค่าลดหย่อนการศึกษาบุตร /ดอกเบี้ยเงินกู้ยืม / ค่าเลี้ยงดูบิดามารดา / เบี้ยประกันชีวิต / ค่าลดหย่อนค่าอุปการะเลี้ยงดูคนพิการหรือคนทุพพลภาพ / เบี้ยประกันสุขภาพบิดามารดา / เงินสมทบ กบข. และ กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ / กองทุนรวมเพื่อการเลี้ยงชีพ / กองทุนรวมหุ้นระยะยาว / ประกันสังคม ตามที่จ่ายจริง / ค่าใช้จ่ายท่องเที่ยว ตามที่จ่ายจริง / เงินบริจาค ครับ

2020.03.17 14:56

Courtney

ในปีนี้มีรายการลดหย่อนภาษีที่บังคับใช้ใหม่ด้วย ค่าใช้จ่ายในการท่องเที่ยว ซื้ออุปกรณ์กีฬา อุปกรณ์การศึกษา หนังสือ สินค้า OTOP และการซื้อบ้านหลังแรก ดอกเบี้ยกู้ยืมเพื่อที่อยู่อาศัย ถ้ามีการกู้ที่อยู่อาศัยมากกว่า 1แห่งสามารถเอามารวมกันได้ลดหย่อนได้ไม่เกิน 100,000 บาท ซื้อบ้านหลังแรกปี 63 ที่ราคาไม่เกิน 5 ล้านบาทได้ค่าลดหย่อนไม่เกิน 200,000 บาท เงินบริจาจเพื่อการศึกษา หักได้ 2 เท่า รวมกันไม่เกิน 10% ของรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายและค่าลดหย่อน

2020.03.18 15:33

BUNDIT

บอกเลยว่าถ้าเป็นการลงทุนกับหุ้นอยากมากค่ะ เพราะว่าค่าของหุ้นมีโอกาสขึ้นหรือลงก็ได้ทำให้เราไม่สามารถที่จะคำนวณได้ แต่ถ้าเราคิดถึงการฝากเงินประจำหรือการฝากเงินกับสหกรณ์หรือกองทุน คือจะช่วยเราให้คำนวณอัตราดอกเบี้ยได้แน่นอนและจำนวนดอกเบี้ยที่จะได้รับด้วย ดังนั้นขอแนะนำว่าให้ฝากเงินกับองค์กรที่จะได้รับผลกำไรแน่นอนดีกว่าค่ะถึงแม้ว่าจะได้น้อยแต่ก็ได้ตามที่เราคิดคำนวณไว้

2020.04.28 11:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

บัญชีออมทรัพย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี