Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

ผมกำลังจะเปิดร้านค้าเป็นตึกแถวเพื่อทำธุรกิจเกี่ยวกับแว่นตาครับ อยากทราบว่าเราต้องไปแจ้งเพื่อจดทะเบียนการค้าไหมครับ กรณีแบบไหนที่ต้องจด และแบบไหนไม่ต้องจดครับ ท่านใดทราบข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

view

คุณจะจดหรือไม่จดก็ได้ครับ แต่ถ้าจะให้เป็นผลดีในอนรคตก็ควรจะไปจดครับ เพราะมันทำให้ร้านคุณมีความน่าเชื่อถือมากขึ้น เวลาจะไปขอกู้หรือทำธุรกรรมการเงินอะไรก็จะดูมีเครดิตน่าเชื่อถือครับ แต่หากคุณไปจดก็ต้องเตรียมหาข้อมูลเรื่องผู้ตรวจสอบบัญชีไว้ด้วย เพราะส่วนนี้ต้องให้เขาเซ็นเพื่อประเมินภาษีครับ

2020.01.24 7:35

Tuptim

ถ้าคิดจะธุรกิจเติบโตต่อก็ไปจดครับเพื่อความน่าเชื่อถือของธุรกิจคุณ แต่การจดทะเบียนกาาค้ากับการเสียภาษีก็จะอยู่คนละส่วนกัน ภาษีคือสิ่งที่คุณต้องยื่นอยู่แล้วถึงแม้ว่าร้านจะจดทะเบียนการค้าหรือไม่ก็ตามครับเพราะเป็นหน้าที่ที่ต้องเสียครับ แต่ต่างกันตรงที่การจดทะเบียนการค้าต้องใช้ผู้ตรวจสอบบัญชีเซ็นให้ก่อนยื่นภาษีครับก็จะมีค่าใช้จ่ายตรงนี้เพิ่มเติมมาครับ

2020.01.24 7:35

วราภรณ์

การจดทะเบียนการค้าเป็นผลดีกับธุรกิจของเรานะ เพราะเป็นหลักฐานทางการค้าทำให้ธุรกิจมีความน่าเชื่อถือ กรมธุรกิจการค้ากระทรวงพาณิชย์แบ่งผู้ที่มีหน้าที่จดทะเบียนพาณิชย์ คือ บุคคลธรรมดาคนเดียว ห้างหุ้นส่วนจำกัด นิติบุคคล ห้างหุ้นส่วนจำกัดสามัญนิติบุคคล บริษัทจำกัด ส่วนธุรกิจที่ได้รับการยกเว้นคือ ร้านค้าเร่ แผงลอย ธุรกิจเพื่อศาสนาและการกุศล ธุรกิจหน่วยงานราชการ มูลนิธิ สมาคม และธุกิจของกลุ่มเกษตรกร.

2020.03.18 15:36

Thanapon

กว่าจะเปิดร้านค้าได้สักร้าน หลายเรื่องอยู่นะคะ ตั้งหาทำเลสถานที่ การตกแต่งร้าน ลงทุนซื้อสินค้าเข้าร้าน ทำการตลาดให้คนรู้จักและเข้าร้าน ต้องจัดการเรื่องจดทะเบียนการค้าอีก ดิฉันก็ไม่รู้หรอกว่าควรจดหรือไม่ต้องจดก็ได้ ขอคุณพิจารณาตามที่มีคนแนะนำมาหรือหาข้อมูลเพิ่มเติมเอานะคะ ขอให้กิจการของคุณดำเนินไปได้ด้วยดีค่ะ

2020.04.18 15:31

Manop

ถ้าขึ้นชื่อว่าค้าขายแล้วก็ควรจดทะเบียนพาณิชย์ครับ ไม่ใช่แค่ความน่าเชื่อถืออย่างเดียว แต่มีผลในทางกฎหมายด้วย เพราะกฎหมายมีระบุอย่างชัดเจนว่า **ถ้าผู้ประกอบกิจการขายสินค้าไม่ว่าอย่างใดๆ อย่างเดียวหรือหลายอย่าง คิดรวมทั้งสิ้นในวันหนึ่งขายได้เป็นเงินตั้งแต่ 20 บาทขึ้นไป หรือมีสินค้าดังกล่าวไว้เพื่อขายมีค่ารวมทั้งสิ้นเป็นเงินตั้งแต่ 500 บาทขึ้นไป ต้องขึ้นทะเบียนพาณิชย์** ทำให้ถูกต้องดีกว่าครับ

2020.07.03 6:46

กิราติ

แนำนำว่าให้ไปจดให้ถูกต้องตามกฎหมายดีกว่าครับ เพราะว่าธุรกิจของคุณเป็นธุรกิจใหญ่และมียอดเงิน หรือรายรับเกิน500 ขึ้นไปตามกฎหมายของการจดทะเบียนพาณิชย์ คุณต้องจดทะเบียนพาณิชย์ครับ ไม่ว่าจะเป็นตึกแถวหรือหน้าบ้าน อะไรๆก็ตาม และกิจการของคุณเข้าข่ายกิจการค้าที่เป็นพาณิชยกิจที่ต้องจดทะเบียนพาณิชย์ และยังมีเรื่องภาษีมาเกี่ยวข้องด้วยครับ

2020.07.31 11:52

วาวา

พ.ร.บ ทะเบียนพานิชย์ พ.ศ 2499 ได้กำหนดให้ผู้ประกอบพาณิชยกิจที่เป็นบุคคลธรรมดา หรือหลายคน ที่เรียกว่าห้างหุ้นส่วน หรือนิติบุคคลซึ่งประกอบกิจการอันเป็นพาณิชย์กิจตามที่กระทรวงพาณิชย์กำหนดให้ยื่นจดทะเบียนพาณิชย์ภายใน 30 วันนับแต่เริ่มประกอบกิจการ ซึ่งผู้ประกอบการสามารถยื่นจดทะเบียนพาณิชย์ด้วยตนเองหรือมอบอำนาจให้ผู้อื่นยื่นแทนได้

2020.08.25 7:19

_Hand623

เปิดร้านขายแว่นตาที่ตึกแถว น่าจะต้องทำอะไรสักอย่างเกี่ยวกับการค้าขาย หมายถึงในเรื่องของกฎหมายน่ะครับ อย่างที่หลายคนแนะนำมาดีมากเลย ผมว่าเจ้าของกระทู้คงไปทำอะไรมาบ้างแล้วล่ะ เพื่อการทำมาค้าขายอย่างสบายใจและคล่องตัว หากเราทำตามถูกต้องกฎหมายทุกอย่างเราก็ค้าขายได้อย่างไม่ต้องกังวลแล้วยังน่าเชื่อถืออีกด้วยครับ

2020.08.31 12:36

Yai_Mai

@วาวา นี่คงเป็นข้อกฎหมายถูกต้องแน่ๆเลย ก็ตามนี้เลยค่ะจขกท ตามคอมเม้นนี้เลยนะคะ ถ้าเปิดร้านค้าเปิดกิจการ การจดทะเบียนให้ถูกต้องเป็นสิ่งที่ต้องทำ ไม่ทำวันนี้ก็ต้องทำสักวันหนึ่ง เพราะถ้า ทางราชการเข้ามาตรวจคุณก็อาจจะต้องเสียค่าปรับ สุดท้ายก็ต้องไปจดทะเบียนให้ถูกต้องอยู่ดี แต่ถ้าเขาไม่มาตรวจอันนี้ก็สบายไป

2021.09.25 7:54

๋ีิCarrot.00

เห็นหลายคอมเม้นท์แนะนำว่าถ้าทำธุรกิจควรที่จะจดทะเบียนการค้า แล้วถ้าสมมุติว่าเราไม่มีหน้าร้านแบบนี้เราควรที่จะจดทะเบียนการค้าด้วยไหม อย่างเช่นขายส้มตำในตลาดนัดอะไรแบบนี้ค่ะ อันนี้ไม่ได้กวนนะคะแต่ว่าไม่รู้จริงๆ แล้วถ้าในอนาคตเกิดขายดีขึ้นมา แล้วมีหน้าร้านไม่ได้เป็นรถเข็นแล้ว แบบนี้ควรที่จะต้องจดไหมคะ?

2021.10.09 5:48

มัธฑรีย์

เปิดร้านแว่นตาเหรอ เป็นร้ายวัดสายตาประกอบแว่นด้วยใช่ไหม นอกจากจะไปจะทะเบียนการค้าแล้ว ตัวของคุณต้องได้รับการรับรองคุณวุฒิวิชาชีพของอาชีพช่างวัดสายตาประกอบแว่นในระดับที่ 5 ด้วยนะคะ ไม่มช่ว่าจะเปิดได้เลยคะ ต้องมีการเข้ารับการฝึกอบรมแล้วก็มีการทดสอบเพื่อขอใบรับรองแบบที่เราบอกคะ ถ้าไม่มีโดนจับได้เลยนะ คะ

2022.01.23 15:22

กฤตภาค

โห่กว่าจะเปิดร้านได้ ต้องมีใบประกอบวิชาชีพด้วยถึงสามารถเปิดร้านแบบนี้ได้ มิน่าละครับ เวลาที่เราจะตัดแว่นใตแต่ละครั้งราคาแพงมาก ไม่ได้แพงที่อุปกรณือะไรเลย มันแพงที่ใบประกอบการมากกว่าใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้เดินเรื่องเปิดร้านหรือยัง ร้านอยู่แถวไหนเหรอ ถ้าเรามีโิอกาส เดี่ยวจะแวะเข้าไปใช้บริการสักหน่อยครับ

2022.03.30 7:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี