Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะซื้อรถมือ2ยังไงไม่ให้โดนย้อมแมวครับ

ผมอยากจะซื้อรถมือสองจากเต้นท์ขายรถเพื่อนำมาใช้งานครับ อยากทราบถึงวิธีเบื้องต้นในการดูรถคันนี้เคยโดนน้ำท่วมมาไหม เราจะพอเช็คจากอะไรได้บ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kantima

แนะนำให้ดูที่เหล็กครับ โดยเฉพาะเหล็กที่ไม่ได้เคลือบสี เพราะถ้านํ้าท่วมถึงแล้วจมเป็นวันยังไงก็ต้องมีคราบขี้กลากขึ้นแน่ครับ หากจะดูว่าโดนน้ำท่วมสูงถึงแค่ไหนของรถก็ให้ทำตามนี้ครับ ถ้าโดนน้ำท่วมไม่มากแกะแผงประตูแล้วดูเนื้อเหล็กในประตู ถ้าโดนน้ำท่วมเกือบๆครึ่งประตูให้แงะดูที่ฝาครอบคันเกียร หรือสปริงใต้เบาะก็ได้ครับ หากโดนน้ำท่วมเกินครึ่งคันให้เช็คที่โครงยึดวิทยุโดยดึงเอาวิทยุเอามาครับ

2020.01.24 7:35

Pritsanee

ผนขอแนะนำคร่าวๆนะครับ ให้ดูที่น็อตในห้องเครื่องว่าเป็นสนิมไหม แต่ตรงนี้บางทีอาจโดนเปลี่ยนย้อมแมวได้ครับ ก็ต้องดูตรงอื่นประกอบกันไปด้วย เช่นดูที่ห้องโดยสารว่ามีกลิ่นอับๆไหม เปิดผ้ายางวางเท้าที่อยู่ใต้พรมลงไปเพื่อหารอยตะไคร่ครับหากไม่พบก็ให้มองลึกไปถึงใต้เบาะเลย เพราะส่วนใหญ่พวกเต้นท์รถมักจะพลาดไม่ได้เก็บรายละเอียดส่วนนี้ครับ

2020.01.24 7:35

สุดใจ

การดูรถมือสองว่าโดนน้ำท่วมมาหรือเปล่า ต้องดูกันขนาดนั้นเลยใช่มั้ยคะ? ละเอียดมากเลยค่ะ ถ้าใครคิดจะซื้อรถมือสองนี่ต้องพาผู้เชี่ยวชาญไปดูรถด้วยกันจริงๆไม่งั้นมีพลาดแน่ แต่ดิฉันสงสัยว่าเราจะขอดูรถได้ละเอียดแบบนั้นเลยเหรอคะถ้าไปดูที่เต้นท์รถจริงๆน่ะค่ะ หรือต้องสังเกตเอาเอง ดิฉันก็แค่อยากรู้น่ะค่ะ เกิดวันนึงอยากจะซื้อรถมือสองขึ้นมาจะได้พอมีความรู้ติดตัวไปบ้าง

2020.04.18 15:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี