Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมโดนหลอกครับ

ผมได้ซื้อของผ่านในเฟส ให้โอนเงินไปผ่านทางธนาคารกรุงไทย จำนวน 3200 บาทครับ แต่เป็นเดือนก็ยังไม่ได้รับสินค้า ติดตามก็ไม่ได้ โทรศัพท์ก็ปิดเครื่อง ส่วนเฟสก็ปิดหนีไปแล้ว ผมควรทำอย่างไรดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Victor

ในเบื้องต้นผมว่าคุณตวรไปติดต่อที่ธนาคารกรุงไทยเลยครับ สาขาไหนก็ได้ที่สะดวก เล่าเหตุการณ์ให้ทางเจ้าหน้าที่ธนาคารฟัง ทางธนาคารจะติดต่อไปยังบัญชีผู้รับโอนเพื่อขอจำนวนเงินคืนกลับมายังบัญชีของคุณเหมือนเดิมครับ ให้คุณเตรียมเอกสารการโอนเงินครั้งนั้นไปให้พร้อมด้วยนะครับ

2020.01.24 7:35

Sakchai

พวกโกงคนในโลกออนไลน์เดี๋ยวนี้มีเยอะเลยครับ จะตัดสินใจจ่ายเงินซื้ออะไรเดี๋ยวนี้ต้องวัดดวงกันเลยครับ เพราะพวกนี้ทำเนียนมากครับ บางทีดูจำนวนคนติดตามเยอะอย่างเดียวยังไม่พอ ก็ต้องดูหลายอย่างประกอบไปด้วย ในส่วนของคุณนั้นผมว่าไปแจ้งความเลยดีกว่าครับ ให้ตำรวจช่วยครับ ไอ้พวกนี้ต้องเอาเข้าคุกให้หมดสิ้นไม่งั้นหลอกคนไปเรื่อย

2020.01.24 7:35

jane

คนสมัยนี้ไว้ใจยาก และการซื้อของออนไลน์ดูเหมือนจะสะดวกสบายแต่ก็ง่ายต่อการถูกหลอก แต่เมื่อถูกหลอกหรือโดนโกงไปแล้วก็ต้องไปแจ้งความก่อนเลย โดยเอาหลักฐานจากการแชท และพูดคุยทุกครั้ง ตั้งแต่การสอบถามรายละเอียดสินค้าไปจนถึงวิธีการชำระเงินและเอกสารการโอนเงิน หมายเลขบัญชีที่เราโอนไป เอาเอกสารเหล่านี้ไปแจ้งความให้เจ้าหน้าที่ลงบันทึกประจำวัน หลังจากนั้นก็เอาหนังสือจากร้อยเวรที่สั่งอายัดบัญชีคนขายไปยื่นที่ธนาคารเพื่ออายัดบัญชีไปยังสาขาธนาคารที่เราโอนเงินไป

2020.03.18 15:44

Pidok

ไปแจ้งความแล้วลงบันทึกประจำวันก่อนเลยค่ะ อย่าลืมแคปพวกหลักฐานการแชท หรือถ้าติดต่อซื้อของกับคนในกลุ่ม ก็ขอกับคนในกลุ่มดู เผื่อจะมีใครเคยโดนโกงมาเหมือนกัน รวมกันหลายๆคนแล้วไปแจ้งความก็จะทำให้ตำรวจเขามีแรงกระตุ้นจะดำเนินเรื่องให้ค่ะ แล้วก็เอาใบบันทึกประจำวันที่เราลงที่สถานีตำรวจไปติดต่อกับทางธนาคารอีกทีนะคะ

2020.04.12 7:32

Lalana

สิ่งที่เราทำได้ก็คือรวบรวมหลักฐานทั้งหมดที่เรามีครับ อย่างเช่นข้อมูลการพูดคุย profile ใน facebook หรือข้อมูลส่วนตัวของเขาทั้งหมดที่เรามี ถ่ายเป็นเอกสารออกมาครับ และถามคนอื่นๆที่เคยถูกโกงมาแล้ว จากนั้นรวบรวมเอกสารทั้งหมดเดินทางไปที่สถานีตำรวจเพื่อแจ้งความครับ และเดินทางไปที่ธนาคารเพื่อสอบถามเกี่ยวกับวิธีได้รับเงินคืนมีไหม

2020.04.23 3:38

KIK

คิดว่ากรณีของคุณน่าจะจัดการยากอยู่เหมือนกันนะคะเพราะแม้แต่การโอนเงินไปผิด โดยที่ตรวจสอบหา ที่มาที่ไปได้ก็ต้องใช้เวลานานกว่าคุณจะได้รับเงินจำนวนนั้นกลับคืนมาแต่ในกรณีของคุณดูเหมือนว่าจะโอนเงิน ไปให้ร้านค้าที่คุณซื้อของซึ่งตอนนี้ก็ติดต่อไม่ได้หรือไม่สามารถตรวจสอบที่มาที่ไปได้แบบนี้ก็ยากอยู่เหมือนกันนะคะทำได้เพียงไปแจ้งความบันทึกประจำวันเอาไว้ แล้วก็ติดต่อธนาคารกรุงเทพค่ะ ซึ่งดิฉันคิดว่า ยากเหมือนกันนะคะที่จะได้รับเงินคืน

2020.04.27 9:12

Rung

เสียใจด้วยนะครับที่คุณถูกหลอก คุณไปแจ้งกับธนาคารและแจ้งความไว้แล้วมั้ยครับ ผมก็ไม่รู้จะช่วยหรือแนะนำคุณอย่างไรดี เพราะถ้าโดนหลอกแบบนี้ก็ต้องแจ้งความเท่านั้นแล้วรอทางการเขาจัดการน่ะครับ คิดเพื่อความสบายใจว่าคุณเสียเงินแค่ 3,200 บาท ผมรู้ว่ามันก็มาก แต่มันก็จะทำให้คุณระมัดระวังมากขึ้นเมื่อสั่งของครั้งต่อไป ขอให้ได้เงินคืนนะครับ

2020.05.20 6:48

อัษรา

เคยโดนเหมือนกันค่ะ หนูโดนบ่อยมากจนคุณแม่บ่นแล้วย่นอีก พอดีชอบท่องโลกโซเชียลเจออะไรที่น่าสนใจก็ซื้อแล้วโอนเงินให้เขาง่ายๆค่ะ แต่ที่ผ่านมาไม่เคยได้เงินคืนเลยติดตามยากมาก หนูเลยจะมาบอกให้ทำใจเถอะค่ะ การไปติดต่อธนาคารก็ไม่ค่อยช่วยอะไรได้มากเท่าไหร่ เพราะหลักฐานที่เรามีนั้นตามหาคนผิดยากมาก หนูเคยเสียเงินตั้ง 5,000 บาทมาแล้วตอนนั้นซื้อกล้องถ่ายรูปค่ะ แต่โดนหลอก

2020.05.30 10:15

บุษราคัม

กรณีแบบนี้เป็นกันบ่อยครับ แล้วก้ได้คืนยากด้วยครับ คดีแบบนี้เป็นคดีแพ่งครับ ตามเอายากมากครับ ได้ยินข่าวรวมตัวกันไปแจ้งความก็เยอะครับ ถึงจะจับคนโกงได้ ก็ทำอะไรแทบไม่ได้เลยครับ เพราะจะเอาเงินคืนเขาก็บอกไม่มีให้ครับ ให้ไปสู้กันที่ศาล หลายคนก็คิดว่าเสียเวลาเสียเงิน เลยปล่อยๆไปดีกว่า ซึ่งทำให้พวกนี่ได้ใจครับ

2020.06.16 4:56

ใหม่

ธนาคาร น่าจะมีวิธีการ ช่วยลูกค้าหน่อยนะครับ เช่น เรียกคืนได้ หรือ กด ยอมรับทั้ง 2 ฝ่าย กรณีไม่กดก็ฟ้องร้องกันเอา ประมาณว่า มีกล่องกลาง ให้โอนมาอยู่ถังกลางก่อน คือต้องเปลี่ยน journey ใหม่อะ ยุคสมัยมันเปลี่ยน วิธีการมันก็ควรเปลี่ยน ความเสี่ยงสูงนะ โอนเงินก่อนไม่ได้รับของ

2020.07.07 11:59

สมบัติ

ผมก็เคยโดนแบบนี้เหมือนกันนะครับแต่เป็นจำนวนเงินที่ไม่มาก เพราะว่าผมอยากจะเสี่ยงแล้วก็วัดใจกันไปดูว่าเป็นสินค้าที่ผมต้องการอยู่พอดี แต่ก็โดนจนได้ครับ ผมเคยไปเดินเรื่องกับทางเจ้าหน้าที่ตำรวจ บอกเลยครับว่าใช้เวลาในการเดินเรื่องนั้นมากแถมเงินก็ยังไม่ได้คืน ผมก็เลยคิดว่าปล่อยครับแบบนี้ถ้าจำนวนเงินมากผมไม่มีทางโอนแน่นอน

2020.07.17 1:28

เดีย

อย่างหนึ่งที่ทำได้ก็คือแจ้งความค่ะ รวบรวมหลักฐานสลิปเงินที่เราโอนหลักฐานการแชท แคปหน้าเพจ ชื่อบัญชีของคนที่โอน เอาไปแจ้งตำรวจอย่างน้อยก็บันทึกเป็นคดีไว้กับอีกอย่างที่ต้องทำก็คือทำใจค่ะ คิดว่าคงไม่ได้เงินคืน เพราะว่าเดี๋ยวนี้โดนหลอกทางออนไลน์เยอะ โดนโกงทางออนไลน์ในอินเทอร์เน็ตก็เยอะ เจ้าหน้าที่ตำรวจตามทุกคดีไม่ไหวหรอกค่ะ เก็บไว้เป็นบทเรียนสำหรับการซื้อของออนไลน์คราวหน้านะคะ

2020.07.25 17:42

ลมกรด

จริงๆแล้วมีเรื่องแบบนี้เยอะมากครับ ไม่ว่าการซื้อของออนไลน์หรือการติดต่อคบหาทางออนไลน์จะโดนหลอกเงินเงินมาก มันอันตรายมากจริงๆในยุคที่เทคโนโลยีก้าวหน้าแบบนี้ ดังนี้เราต้องระมัดระวังอย่าเชื่อใครง่ายๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับเงินแล้ว อย่าเด็ดขาดที่โอนให้ทันทีโดยที่เราไม่ได้เช็คอย่างรอบครอบเสียก่อน ผมเสียใจด้วยกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับคุณ ครับ

2020.08.06 2:11

โปงลาง

คงยังมีปัญหาแบบนี้เกิดขึ้นมาอีกเรื่อยๆล่ะครับ เพราะการขายของออนไลน์ยังมีอยู่ เราซึ่งเป็นผู้บริโภคต้องดูแลตัวเองก่อนเป็นอันดับแรก ที่เสียไปแล้วก็เก็บเป็นประสบการณ์ ดูข่าวบ้างว่าตอนนี้มิจฉาชีพใช้วิธีไหนในการโกงผู้ซื้อของออนไลน์ คนที่เจอแบบเจ้าของกระทู้ถึงจะไปเรียกร้อง แต่มีสักกี่คนที่ได้เงินคืน บอกได้คำเดียวว่าเหนื่อย..ใจ!

2020.08.26 9:4

Tazan

@โปงลาง จริงครับ พูดได้คำเดียวว่าเหนื่อย จริงๆไปแจ้งความ ก็ไม่ค่อยช่วยอะไรมากหรอก มิจฉาชีพเหล่านี้สูงมากก็ตามจับได้ยากนะ ก็เลยลอยนวลแล้วก็ยังมาก่อเรื่องซ้ำแล้วซ้ำอีกแบบนี้ เอาเป็นว่าใครที่ชอบซื้อของออนไลน์ทั้งจขกท. แล้วก็ทุกคนนะครับ จะต้องสังเกตให้มากกว่านี้ ทำไมใจจริงๆถึงจะโอนเงินโดยเฉพาะจำนวนเงินที่มากพอสมควร

2021.08.11 14:44

ขวัญฤทัย

ส่วนใหญ่จะตามตัวอยากคะ ถ้าไม่เป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โตอะไร เรื่องก็จะค่อยๆเงียบหายไปคะ เพราะส่วนใหญ่พวกนี้เป็นคดีแพ่งทั่วไป แต่ถ้าเป็นเรื่องเป็นราวเป็นข่าวใหญ่ๆ ไม่นานหลอกคะเดียวก็ตามตัวคนโกงเจอคะ อย่างล่าสุดที่หลอกขายโทรศัพท์ให้เด็กอายุ14 แล้วน้องเครียดจนเสียชีวิต ไม่นานคะ ตามตัวคนโกงได้เลย บ้านเรามันเป็นแบบนี้ละคะ

2021.09.24 14:53

ภัทราดี

เคยรองเอาแฟสของคนอื่นเข้าไปในเพจนี้บ้างไหมคะ เห็นหลายคนที่โดนแบบนี้จะอาศัยว่าเอาแฟสของคนอื่นเข้าไปอีกรอบ เพื่อหาหลักฐานต่างๆที่สามารถเอามาแจ้งความได้คะ แต่ถ้าในกรณีของคุณมันผ่านมานานมากแล้ว เราว่าน่าจะต้องทำใจอย่างเดียวแหละคะ ตามบัญชีได้ ก็เท่านั้นแหละส่วนใหญ่พวกนี้จะจ้างคนอื่นไปเปิดบัญชีให้พวกมันนะคะ

2021.10.24 15:47

ณรงค์ฤทธิ์

เป็นแบบนี้แล้วก็ตามตัวค่อนข้างที่ยากขึ้นแล้วละครับ เรื่องได้เงินคืนก็ต้องทำใจเอาแล้วละครับ ถือว่ากรณีนี้ให้เป็นบทเรียนของเราแล้วกันครับ เข้าใจว่าเงิน 3พันกว่าบาทเป็นเงินที่เยอะ แต่ทำยังไงได้ละ ำม่สามารถทำอะไรได้แล้ว วันหลังถ้าจะซื้อของพวกที่ขายแบบนี้ก็ต้องเชคประวัติคนขายก่อนที่เราจะตัดสันใจซื้อนะครับ

2022.01.16 14:31

จุชาดา

เราก็กลัวเรื่องแบบนี้แหละคะ เวลาที่จะซื้อของจากเฟส ก็เลยไม่ค่อยกล้าเท่าไรคะ เลยไม่ค่อยสนใจซื้อของจากที่นี้สักเท่าไรคะ แต่ถ้าอยากได้จริงๆก็จะหาข้อมูลของเพจนั้นๆก่อนคะว่าน่าเชื่อถือไหม เราเชคได้ในเวบ เบลคสิส คะ ในเวบนั้นจะมีการรวบรวมชื่อแล้วก็เพจที่โกงเงินคนอื่นๆเอาไว้คะ ซึ้งทำให้เราเชคได้ก่อนที่จะจ่ายเงินคะ

2022.02.19 13:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี