Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สร้างพอร์ตหุ้นด้วยเงิน 5000เป็นไปได้ไหมครับ

ผมเป็นนักศึกษาอยู่ครับ กำลังศึกษาเองการลงทุนในหุ้น หรือพวกกองทุนมาได้ระยะหนึ่งแล้วครับ แต่ผมสนใจหุ้นมากกว่าครับ ผมพอมีเงินเก็บอยู่ 5000 บาท เพื่อนๆพี่ๆว่าเงินน้อยนิดนี้จะพอสร้างพอร์ตให้ใหญ่ได้ไหมครับ หรือว่าต้องมีเงินมากกว่านี้ก่อนครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อุกฤษฏ์

หากคุณศึกษามีความรู้มามากพอแล้ว เงินแค่นี้ก็ได้ครับ การเล่นหุ้นมันไม่ได้เกี่ยวว่าเงินต้องมากหรือน้อย เงินมากก็อาจเจ๊งได้ถ้าไม่มีความรู้ครับ แต่หากคุณศึกษามีวิชามาถึงเงินน้อยพอร์ตก็ปั้นให้โตได้ครับ ผมเองก็เริ่มด้วยเงิน 5000 เหมือนกัน ทดลองจนแน่ใจผ่านมาสองปีตอนนี้6หลักแล้วครับ กำไรต่อปีที่ทำได้20-60% ต่อปีครับ

2020.01.24 7:35

Abagail

เงินเท่าไหร่ก็เล่นได้ครับ ทุกอย่างอยู่ที่วิชา ใช่ว่าคนเงินเยอะมาเล่นจะรอดกำเงินกำกำไรออกจากตลาดไปได้นะครับ หากคุณมั่นใจลงเล่นเลยครับไม่ต้องกลัว เงินน้อยเงินมากไม่มีใครบอกหรอกครับว่าเงินเท่าไหร่ถึงเรียกว่าเล่นได้หรือเล่นไม่ได้ มันขึ้นอยู่กับเรา มันดูกันที่ว่าใครทำกำไรได้กี่เปอร์เซ็นต์ต่างหากนั่นถึงเรียกว่าเจ๋งจริงครับ

2020.01.24 7:35

Freddy

ถึงคุณมีความรู้อยู่บ้าง แต่ก็ยังถือว่าเป็นมือใหม่ คุณต้องคิดเสมอว่า การลงทุนมีความเสี่ยง คุณสามารถรับความเสี่ยงได้มากน้อยขนาดไหน เพราะไม่มีใครสามารถกำหนดได้ว่าจะต้องมีเงินลงทุนเท่าไหร่ มีมากก็ลงทุนมากอาจจะได้กำไรมาก ลงทุนน้อยได้กำไร แต่ถ้าเรายังไม่แน่ใจลงทุน 5,000 บาทก็ถือได้ว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดี เพราะถ้าเราเลือกหุ้นได้ไม่ดี เราอาจจะเสียเงินจำนวนนี้ไปและถือว่าเป็นจ่ายค่าวิชา หรือค่าประสบการณ์ไปเราจะได้ไม่เสียดายและเสียใจ

2020.03.19 13:47

ศศิธร

สมเป็นคนรุ่นใหม่ที่สนใจการลงทุน การหาประสบการณ์ให้กับตัวเอง ผมว่าเริ่มจากเงินไม่มากนี่แหละดีแล้วครับ คุณได้ศึกษามาบ้าง มีความรู้อยู่บ้างแล้ว แต่การลงทุนแบบเอาเงินไปลงจริงๆ นี่เป็นสนามจริงที่คุณต้องใช้ความรู้ที่มีทำให้เงินที่ลงทุนไปมันงอกเงยขึ้นมา ค่อยๆสะสมประสบการณ์ไปครับ อย่าวู่วาม อย่าประมาท คุณไปได้ไกลแน่นอน

2020.04.20 15:28

สมควร

เป็นความคิดที่ดีนะครับแม้แต่การมีเงินคงเหลือและจะเอาไว้เล่นหุ้นก็ถือว่าเป็นอีกเรื่องหนึ่งที่สามารถตัดสินใจได้ แล้วเป็นความคิดที่ดีนะครับถึงแม้ว่าจะมีเงินแค่ 5,000 บาท ก็สามารถที่จะลงทุนเล่นหุ้นได้นะครับ ถ้าทำงานด้วยกันกับเพื่อนๆก็เล่นตามเพื่อนนั่นแหละครับคิดว่าจะได้รับผลกำไรเพราะว่าไม่ต้องไปใช้เวลาในการ ติดตามมากไปก็เล่นไปตามเพื่อนถ้าวงเงินแค่นี้

2020.07.15 4:40

ตาล

พรรคกล้าที่จะเสี่ยงก็ลองดูค่ะ เพราะว่าทุกการลงทุนมีความเสี่ยงอยู่แล้ว ก็เลยไม่ได้ขึ้นอยู่กับจำนวนเงินค่ะ อย่างถ้าอยากสร้างพอร์ตหุ้นงบ 5000 บาทสร้างได้ค่ะ แต่มันจะไปรอดไหมก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเราด้วย ถ้ายังไงก็จะสร้างพอร์ตหุ้นจริงๆลองไปศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับการลงทุนพวกเล่นหุ้นอะไรแบบนี้ก่อนดีกว่าค่ะ เงิน 5,000 ยังไงก็เยอะอยู่ดีนะคะ

2020.07.25 17:49

วสิน

ผมว่าการลงทุนอะไรก็แล้วแต่มันก็มีความเสี่ยง ไม่ว่าจะลงทุนเท่าไหร่ ลงทุนน้อยก็เสี่ยงน้อย ลงทุนเยอะก็เสี่ยงเยอะ ในทางกลับกันไม่ลงทุนก็ไม่มีความเสี่ยง ส่วนตัวผมไม่ชอบการลงทุนในหุ้น เพราะผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เลย แต่อยากบอกว่า จะลงทุนอะไรก็แล้วแต่ คุณจะต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจนะครับ

2020.08.08 0:57

กลองยาว

เห็นว่าน้องสนใจเรื่องการลงทุนมาก น้องได้เรียนเรื่องการลงทุนหุ้นบ้างมั้ยครับ เรียนจากคลิปในยูทูปนั่นแหละ มีผู้สอนเยอะแยะ ชอบใจคนไหนเรียนกับคนนั้นเลย ไม่เสียเงินด้วย คอยติดตามดูเรื่อยๆเพื่อเพิ่มความรู้ เพิ่มทักษะ และเพิ่มเทคนิคในการลงทุนของน้องให้ดียิ่งขึ้น น้องมีความตั้งใจจริงอย่างนี้ พ่อกับแม่คงดีใจที่มีลูกคิดดี

2020.08.26 13:59

Khun.mint

ถ้ากล้าก็เอาเลยค่ะ การลงทุนมันอยู่ที่ความกล้าได้กล้าเสียเนาะ แต่ว่าถ้าเกิดว่าคุณเสียขึ้นมา คุณบอกว่ามีเงินลงทุน 5,000 บาท ก็คงจะลงหมดหน้าตักนั่น แบบนั้นถ้าเกิดเสียนะก็คือเสียเลยนะ ถ้าได้ก็ยินดีด้วย แต่ก็คนที่ลงทุนแล้วเขาวางแผนดีๆเขาคงมีเงินสำรอง อาจจะมีสัก 10,000 ลงสัก 5,000 ไว้สัก 5,000 เอาไว้ย้อมใจ อันนี้ก็แล้วแต่เลยค่ะ

2021.09.27 8:0

ปรีติ

ตอนที่ ปตท. ออกหุ้นตัวใหม่มา ไม่ทราบว่าได้ ซื้อเอาไว้บ้างไหมครับ ตัวนั้นแหละครับน่าซื้อเก็บเอาไว้ครับ แต่ ถามว่าเงิน 5พันบาท ซื้อได้ไหม หุ้น คำตอบคือ ซื้อได้ครับ แต่ ซื้อไปเพื่ออะไรครับ กำไรจากการซื้อ ผมคิดว่าไม่น่าจะได้มากนะครับ จะได้กำไร ถึง10บาท หรือเปล่าตอนที่คุณคิดจะขาย อันนี้แหละครับคือปัญหาครับ

2021.10.30 14:55

:hathat:

ถ้าพูดถึงการเริ่มต้น ผมว่าบางคนเริ่มต้นด้วยเงินน้อยกว่าห้าพันบาทนะครับ ไม่ต้องกังวลกับเรื่องเงินลงทุนนี้เลย แต่ต้องดูด้วยนะว่าจะลงทุนในหุ้นตัวไหน ต้องใช้เงินก้อนนี้ให้คุ้มค่าครับ ผมว่าตรงนี้แหละที่มันยาก แต่ก็นะถ้าไม่เริ่มแล้วจะรู้ได้ยังไงว่าจะสำเร็จหรือเปล่า อ้อ..อย่าเพิ่งเอาเงินไปลงทุนหมดนะ เหลือเก็บไว้หน่อยดีกว่าครับ

2022.01.31 13:2

สาโรจน์

เอาเงิน 5,000 บาทของพี่ไปลงทุนอย่างอื่นก่อนไหมครับ เพราะว่าตอนนี้ตลาดหุ้นในบ้านของเราไม่ค่อยมีความแน่นอนเลยนะครับ เอาเงิน 5,000 บาทของพี่ไปซื้อฉลากออมสินเก็บเอาไว้ไหมครับ ตอนนี้หน่วยลงทุนน่าจะอยู่ที่ 12บาท/หน่วย นะครับซื้อแล้วเรายังมีลุ้นทุกเดือนด้วยนะครับ สามารถเก็บเอาไว้ได้ยาวๆเลย หรือถ้าต้องการขายก็ขายง่ายนะ

2022.02.23 15:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี