Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ช่วยแนะนำกองทุนรวมให้ผมทีครับ

ผมอยากจะลงทุนในกองทุนรวมครับ ที่เห็นกองทุนรวมตราสารหนี้ของกรุงศรี KFSMUL มันดีไหมครับ ผลตอบแทนใช้ได้ไหม หรือมีของที่ไหนดีอีกบ้างครับ และผลตอบแทนของตราสารหนี้มากกว่าอัตราเงินเฟ้อจริงไหมครับ เพื่อนๆท่านใดพอทราบข้อมูลช่วยบอกด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sonny

ถ้าศึกษามาดีๆ การลงทุนในกองทุนรวมเป็นเรื่องน่าสนุก และน่าศึกษานะครับ ถ้าเราศึกษามาแล้วเราก็จะไม่ต้องไปตั้งคำถามๆใครว่ากองไหนดี เพราะเราจะเป็นคนเลือกเองครับ ลองพิมพ์ Fund Fact Sheet ลองอ่านดูง่ายมากๆ เพราะเป็นการสรุปว่ากองนี้เป็นกองทุนประเภทไหน มีความเสี่ยงระดับไหนครับ

2020.01.24 7:35

Jack

ถ้าอยากเริ่มต้นลงทุนกองทุนรวม แนะนำให้เริ่มจากกองทุนตราสารหนี้ก่อนเลยครับ มือใหม่ลองไปที่ดูที่ TMBOA น่าจะง่ายสุดนะ เขาแบ่งกลุ่มตัวเด่นๆไว้แล้วครับ ลองเข้าไปสอบถามและขอรายละเอียดจากพนักงานของธนาคารครับ ส่วนผลตอบแทนของกองทุนตราสารหนี้ในระยะยาวมักจะใกล้เคียงกับอัตราเงินเฟ้อ ซึ่งขึ้นอยู่กับว่าตราสารหนี้ที่กองทุนลงทุนมีอายุยาวมากน้อยแค่ไหนครับ

2020.01.24 7:35

พัฒนา

กองทุน KFSMUL เป็นกองทุนผสมแบบไม่กำหนดสัดส่วนการลงทุนในตราสารแห่งทุน และรับซื้อคืนหน่วยลงทุน ไม่มีการจ่ายเงินปันผล นโยบายในการลงทุนมีการลงทุนเงินฝาก และทรัพย์สินอื่นๆ การซื้อขายขั้นต่ำ2,000 บาท หรือ 200 หน่วยความเสี่ยงอยู่ในระดับ 5เสี่ยงปานกลางค่อนข้างสูง ส่วนกองทุนอื่นๆที่ให้ผลตอบแทนดีที่สุดก็มีเช่น กองทุนเปิด TMBABF , KFAFIX ,KFLTGOVRMF , K-FIXEDPLUS , SCBFPP สนใจตัวไหนลองเข้าไปหาข้อมูลเพิ่มได้เลย.

2020.03.19 13:48

เนาวรัตน์

ไม่ว่าจะลงทุนกับกองทุนไหน ก็อย่าเพิ่งทุ่มทุนเยอะนะคะ ไม่แน่ใจว่าที่คุณถามมาว่าจะลงทุนในกองทุนไหนดี หมายความว่าคุณยังไม่เคยลงทุนในกองทุนไหนเลยหรือเปล่า? ถ้าอย่างนั้นต้องพยายามศึกษาให้มาก และหาความรู้อยู่เสมอ เพื่อจะตัดสินใจได้ดีตั้งแต่การเลือกกองทุนและการลงทุนจริงๆ ค่อยๆคิด ค่อยๆตัดสินใจนะคะ ทุกอย่างต้องใช้เวลาค่ะ

2020.04.20 15:36

010SAN

เราคิดว่าเรื่องการลงทุนไรๆ ต่างๆ อย่าเเรกเลยเราต้องมีความพร้อมในระดับนึงก่อนไม่งั้นจะเเย่เอาได้ เเละถ้ายิ่งมีความรู้เรื่องการลงทุนน้อยนี่ยิ่งไม่ควรรีบลงทุนเลยนะ กองทุนรวม KFSMUL มีความเสี่ยงอยู่ในระดับ 5 มีความเสี่ยงค่อนข้างสูงสำหรับมือใหม่ด้วย ก็ลองคิดดูเอานะ ว่าควรจะลงทุนไหม ตอนนี้พร้อมหรือเปล่า หรือว่าควรไปปรึกษาโดยตรงกับผู้มีประสบการณ์น่าจะดีกว่านะ

2020.07.29 13:44

Huntar

เราแนะนำที่นี่นะ SCBSE ของธนาคารไทยพาณิชน์ เป็นกองทุนหุ้นไทย ที่ให้ผลตอบแทนสูง และมีอัตราความเสี่ยงต่ำ และยังได้ Top1 เกี่ยวกับคุณภาพอีกด้วย เมื่อเปรียบเที่ยบกับอีก 88 กองทุนรวมในไทย เราเห็นเพื่อนเราหลายคนเล่นหุ้นรวมหลายตัว แต่ทุกคนต้องเล่นตัวนี้ทุกคน SCBSE อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของเรานะ ลองหาข้อมูลเพิ่มดูเด้อออ

2020.07.30 13:22

พฤกษ์ พฤกษ์

เรื่องแนะนำกองทุนน่ะได้ แต่จะให้ตัดสินใจแทนกันคงไม่ได้อะครับ คนเรามีวัตถุประสงค์ในการลงทุนไม่เหมือนกัน ความชอบ ความถนัดก็ไม่เหมือนกัน ต้องศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับกองทุนต่างๆด้วยตัวเองดูก่อน เมื่อพอจะรู้ว่าตัวเองอยากได้แนวไหนแล้วค่อยคิดจะลงทุนอีกที แต่ต้องเป็นเงินเย็นและอย่าเพิ่งลงทุนเยอะมากเกินไปนะครับ

2020.08.29 15:26

สมปอง

ผมขอแนะนำกองทุนเปิดบัวหลวงปัจจัย 4 เพื่อการเลี้ยงชีพเลยครับBBASICRMF เพราะดูเหมือนว่า สามารถที่จะเสียค่าธรรมเนียมการขายหน่วยการลงทุนอยู่ที่ 1% เสียค่าธรรมเนียมในการรับซื้อคืน 1% ต่อหน่วยลงทุน มีค่าธรรมเนียมในการจัดการอยู่ที่ 1.8 เปอร์เซ็นต์ต่อปี แล้วค่าธรรมเนียมและค่าใช้จ่ายรวมทั้งหมดอยู่ที่ 3.2 1 เปอร์เซ็นต์ต่อปีเท่านั้น นี่เป็นค่าธรรมเนียมที่เกิดจากการชี้ชวนตามหนังสือที่ชวนนะครับ

2020.08.30 7:8

มะลิวัลย์

ฉันเห็นว่าช่วงนี้ตลาดตราสารหนี้ทั่วโลกมีความผันผวนสูงตามผลกระทบทางเศรษฐกิจจากวิกฤต COVID -19 ส่งผลให้อัตราตอบแทนลดลงในช่วงที่ผ่านมา แต่ถึงอย่างไรฉันว่าการลงทุนในตราสารหนี้ก็ยังมีความน่าสนใจอยู่ เมี่อคุณต้องการจะลงทุนตราสารหนี้ตัวไหนก็ตาม คุณควรทำความเข้าใจลักษณะสินค้า เงื่อนไขผลตอบแทนและความเสี่ยงก่อนตัดสินใจลงทุนนะคะ

2020.09.01 0:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี