Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เกษียณแล้วมีเงิน 1,500,000 ลงทุนอะไรดีครับ

ผมเป็นเคยข้าราชการครับ ตอนนี้เกษียณแล้วรับเงินบำนาญกินทุกเดือน ไม่มีหนี้สินอะไร อยากจะเอาเงินประมาณ 1,500,000 ไปลงทุนที่จะให้ผลตอบแทนได้ประมาณ 4-5% ต่อปี (อย่างยั่งยืน) ในภาวะเศษฐกิจแบบนี้จะพอเป็นไปได้ไหมครับ ควรมีการจัดการลงทุนแบบใดดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ubol

4 -5% นี่เป็นไปได้ในครับ อยากให้ลองดูลองศึกษาเรื่องกองทุนรวมดูครับ ไปเน้นพวกลงตราสารหนี้ 80% ตราสารทุน20%เพื่อจะได้ไม่เสี่ยงมาก ผลตอบแทน3-5%ต่อปี และควรกระจายการลงทุนให้ได้ 8-10 กองทุนรวมครับ สนุกดีด้วยครับ ไม่เสี่ยงมาก แถมเน้นความยั่งยืนและมั่นคงอย่างที่อยากได้เลยครับ

2020.01.24 7:35

Thanaboon

แนะไปสลากธกส. หรือออมสินเลยครับ ไม่เสี่ยง แถมได้ลุ้นให้กระชุ่มกระชวยทุกเดือนอีกครับ เหมาะมากกับคนวัยเกษียณ ทั้งสองที่ถูกรางวัลไม่ต้องเสียภาษี เงินต้นอยู่ครบ ไปถอนรางวัลมาใช้ได้เพิ่มอีกทุกเดือน แต่อย่าคิดไปลงในหุ้นเชียวนะครับ เพราะวัยนี้ไม่เหมาะกับการลงทุนประเภทนี้ จะพาเครียด ยิ่งถ้าเป็นเงินก้อนสุดท้ายของชีวิตยิ่งไม่ควรไปเล่นเลยครับ

2020.01.24 7:35

Adung

ปกติชอบเรื่องการลงทุน เรื่องเล่นหุ้นมั้ยครับ ถ้าชอบทางนี้นอกจากต้องมีความรู้แล้วต้องพร้อมจะเสี่ยงด้วย คำว่า "การลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยง" ยังใช้ได้อยู่เสมอต้องจำไว้ครับ ฉะนั้น ถ้าไม่พร้อมที่จะเสี่ยงหรือไม่พร้อมที่จะต้องติดตามข่าว คอยดูแนวโน้มต่างๆนานา ผมว่าเอาเงินฝากธนาคารไว้ก่อนเดี๋ยวค่อยๆคิดอีกทีว่าจะเอาเงินไปทำอะไรก็ได้ครับ

2020.04.20 15:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี