Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะไปเรียนเรื่องการลงทุนจากที่ไหนดีครับ

ตอนนี้ผมเริ่มซื้อหนังสือเกี่ยวกับหุ้นมาอ่าน (แกะรอยหยักสมองทั้ง 3 เล่ม) แล้วก็หนังสือที่เกี่ยวกับการออมเงิน ผมเองไม่เคยมีพื้นฐานเกี่ยวกับการเล่นหุ้นเลย การดูงบการเงินการดูปัจจัยพื้นฐานก็ไม่เป็นเลยครับ เลยคิดว่าอยากเข้า course เสียเงิน ไม่ทราบพี่ๆ ที่นี่พอจะแนะนำได้หรือเปล่าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เผด็จ

มือใหม่ผมแนะนำเริ่มต้นให้อ่านหนังสือ คัมภึร์หุ้น เล่ม 2 เขียนโดบคุณโสภณครับ ลองอ่านสัก สองรอบนะ แล้วลองเล่นในเดโมก่อนที่จะลงทุนด้วยเงินจริง ๆ หรือให้คุณเล่นหุ้นด้วยการจดในสมุดบันทึกสักระยะก่อน ลองตรวจสอวผลงานตัวเอง หากทำผลงานได้เกิน 10% ต่อเนื่องเมื่อไหร่ค่อยมาคิดว่าจะเปิดพอร์ตดีกว่าครับ

2020.01.24 7:35

นพรัตน์

ไปเรียนคอร์ส TSI ครับ ที่นี่อบรมฟรี และมีเผยแพร่ทางเว็บไซต์ของ TSI และ youtube ก็มีนะครับ เป็นระดับพื้นฐาน น่าจะเหมาะกับคุณนะ ไม่ต้องอบรมเรียนแบบเสียเงินหรอกครับ หนังสือเรื่องการลงทุนมีหลายเล่ม ถ้าเริ่มต้นใหม่ๆ หนังสือที่พิมพ์โดยตลาดหลักทรัพย์-TSI ก็น่าสนใจ ลองไปหาเลือกดูได้ครับ

2020.01.24 7:35

ปราณี

อยากจะลงเรียนเป็นคอร์สเลยเหรอคะ ส่วนตัวไม่อยากแนะนำเลย คอร์สนึงไม่น่าจะถูกนะ ถ้าเริ่มจากพื้นฐานเลยก็ดูจากในยูทูปก่อนก็ได้ หนังสงหนังสือ เดี๋ยวนี้ก็มีคนเขียนมาให้อ่านกันมากมาย ค่อยๆอ่านและศึกษาตั้งแต่เริ่มต้นไปก่อนค่ะ หลังจากนั้นเริ่มลงทุนเล่นจริง เริ่มจากเงินน้อยๆก่อนก็ได้ ค่อยๆสะสมความรู้ไป ถ้ายังอยากไปเรียนอยู่ค่อยคิดอีกทีว่าจะคุ้มมั้ยนะคะ

2020.04.20 15:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น

สมัครเรียนเล่นหุ้นดีไหมครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ทำอย่างไรให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษเก่งๆ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี