Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะทำประกันแบบบำนาญดี หรือซื้อ RMF ดีครับ

ผมตัดสินใจไม่ถูกว่าจะซื้ออันไหนดี เหมือนมันมีดีคนละแบบอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆท่านใดตัดสินใจเลือกอันไหนกันครับเพื่อนำมาลดหย่อนภาษีครับ ช่วยแนะนำทีครับเลือกไม่ถูกเลยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุพิศ

ผมเองซื้อทั้งคู่เลยครับ แต่เริ่มจาก RMF ก่อน เพราะว่าสามารถเลือกการลงทุนได้หลากหลาย จะเอาแบบเสี่ยงสูง เสี่ยงกลาง เสี่ยงต่ำขั้นต่ำแค่ 5000 บาทต่อปี แล้วหากปีไหนช็อตมันก็หยุดได้ปีเว้นปี ส่วนประกันบำนาญ ก็มีทั้งแบก็ต้องเอาเงินเข้าทุกปี ปีหน้าช็อตไม่ได้ครับแต่มีความคุ้มครองชีวิตให้ ก็แนะซื้อไป 2 อย่างเลยครับ

2020.01.24 7:35

Apichaya

ผมเลือก RMF นะครับเพราะว่าประกันบำนาญต้องจ่ายทุกปี ปีละเท่า ๆ กัน มันกลายเป็นภาระ ปีไหนเราช็อตเงินมันก็แย่แต่ RMF ปีไหนไม่อยากจ่ายก็จ่ายแค่ 5,000 หรือไม่ก็จ่ายปีเว้นปีเลี้ยงไว้ก็พอแล้ว แล้ว RMF คิดจะเลิกก็ขายคืน คืนภาษีย้อนหลัง 5 ปี แต่ประกันบำนาญขายคืนเมื่อไหร่ มูลค่าเหลือนิดเดียว ขาดทุนยับ

2020.01.24 7:35

Charong

ดูเหมือนกองทุนRMF จะมีความยืดหยุ่นมากกว่า สำหรับคนที่คิดเผื่อไว้ว่าถ้าไม่มีเงินก็ยังเว้นการลงทุนไว้ได้ แต่ก็นั่นละ รายละเอียดของแต่ละอย่างไม่เหมือนกัน รวมทั้งเรื่องผลประโยชน์ด้วย อันนี้แล้วแต่ความต้องการและความจำเป็นของแต่ละคน ตอบแทนกันยากครับ อย่างไรก็ผมขอชื่นชมในการเตรียมตัวและการวางแผนล่วงหน้าอย่างดี ขอให้สำเร็จนะครับ

2020.04.20 16:31

Rosalee

ถ้าว่ากันตามจริงก็แล้วแต่คนจ่ายเงินน่ะครับว่าสะดวกจ่ายเงินแบบไหน ผมว่าคุณน่าจะเป็นคนที่ชอบเรื่องการออมเงินหรือวางแผนการใช้เงินอยู่แล้วนะไม่อย่างนั้นคงไม่สนใจเรื่องพวกนี้หรอก ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ? ถ้าผมเข้าใจถูก การทำประกันบำนาญก็ไม่น่าจะเป็นปัญหากับคุณในเรื่องการจ่ายเงินที่ต้องจ่ายทุกๆปี แต่ก็แล้วแต่สะดวกนะครับ

2020.04.21 7:33

Puii

ก็อย่างที่คุณบอกน่ะค่ะว่าประกันบำนาญกับกองทุนRMF มีดีกันไปคนละแบบ แล้วแบบไหนที่คุณชอบล่ะค่ะ ลองแยกทั้งสองอย่างนั้นออกเป็นสองส่วนนะคะ คือ ในส่วนของการจ่ายเงินกับส่วนของผลประโยชน์ที่จะได้รับ เมื่อดูภาพรวมทั้งหมดแล้ว คุณเห็นว่าประกันบำนาญกับกองทุน RMF อย่างไหนที่ตอบโจทย์คุณมากกว่ากันคะ? มันต้องมีอันนึงละที่โดดขึ้นมาเข้าตาคุณน่ะค่ะ

2020.04.21 8:0

ประมนต์

มีดีเหมือนกันทั้งสองอย่างไม่ว่าจะเป็นประกันบำนาญหรือกองทุน RMF ทำให้คุณเลือกไม่ถูกเลย พูดมาลักษณะนี้ดูเหมือนว่าคุณจะพอมีจ่ายทั้งสองอย่างนะ ถ้ามีเงินพอก็ทำไว้ทั้งสองอย่างเลยก็ได้ค่ะ ไม่ได้ประชดประชันนะคะ แค่คิดว่าถ้าคุณสามารถจ่ายได้ มีไว้ทั้งสองอย่างก็น่าจะดีใช่มะ แล้วแต่นะคะ เราก็แค่บอกไป มันอยู่ที่คนจ่ายเงินค่ะ

2020.04.21 8:34

ไพศาล

ถ้าถามผม ผมเลือกกองทุน RMF ครับ เหมาะกับการเก็บเงินไว้สำหรับตอนเกษียณเพราะต้องมีการลงทุนเป็นประจำ คล้ายกับเป็นการออมระยะยาว เรื่องการลงทุนก็มีให้เลือกระดับความเสี่ยงด้วย ใครชอบความท้าทายก็เลือกแบบความเสี่ยงสูงไปเลยครับ ถ้าไม่อยากตื่นเต้นบ่อยๆก็ลดมาที่ความเสี่ยงระดับกลางไปจนถึงระดับต่ำได้ แล้วแต่จะชอบและถนัดครับ

2020.04.21 12:14

Petchy

ในเรื่องของ RMF เราไม่ค่อยรู้แต่จะขอตอบเรื่องของประกันบำนาญแทนแล้วกันนะคะ ข้อดีของประกันบำนาญคือ ได้รับผลตอบแทนที่แน่นอน ลดหย่อนภาษีได้เต็ม แต่ก็มีข้อเสียที่คุณต้องรู้คือ ความคุ้มครองน้อยเมื่อเทียบกับเบี้ยที่จ่าย ให้ผลตอบเเทนที่ไม่สูง ถอนเงินออกมาใช้ไม่ได้ และอีกอย่าง ถ้าจ่ายไม่ครบจะเสียเงินต้นและเวลา

2020.07.15 6:50

ขวาน

เลือกซื้อแบบ rmf ดีกว่าครับ เพราะสำหรับผมเองผมคิดว่า rmf มีความยืดหยุ่นในเรื่องของการใช้บริการมากกว่า อย่างที่บอกแหละครับคือบางคนก็มีความจำเป็นในด้านเรื่องของการใช้เงินไม่เหมือนกันถึงแม้เรารู้ว่า ถึงเวลาที่จะต้องจ่ายกองทุน rmf แต่ถ้าเราไม่มีเงินจ่ายแล้วก็สามารถที่จะยืดหยุ่นเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือมีวิธีการอื่นที่จะช่วยให้เราสามารถที่จะได้รับเงินกลับคืนมาได้อยู่

2020.07.20 8:5

น้องนับตังค์^-^

เราดูแค่ว่ามีเงินพอมั้ย พอสำหรับกองทุนเดียวหรือทั้งสองกองทุนเลย ถ้าคุณมีเงินพอจะจ่ายทั้งสองกองทุนก็ลงไปเลยค่ะ สบายอยู่ละ แล้วแต่ความชอบและความถนัดของแต่ละคนน่ะนะก็เลยตัดสินใจยากหน่อย ยิ่งรู้สึกว่าพอใจทั้งสองแบบยิ่งตัดสินใจเลือกยากไปใหญ่ ดีนะคะที่คุณสนใจเรื่องการลงทุน การออมเงินสำหรับอนาคตไปจนถึงในวัยเกษียณนู่นเลย

2020.08.08 6:18

Don

มันก็ไม่เหมือนกันนะครับ แต่ทั้งสองอย่างก็ควรจะอยู่ในแผนการเกษียณของเราทั้งคู่ครับ ถ้าทำประกันก้คุ้มครองความเสี่ยง แต่ถ้าลงทุน RMF ก็จะได้ผลตอบแทนในระยะยาวด้วยครับ ผมว่าถ้าเป็นไปได้เลือกทั้งสองอย่างก็ดีครับผม ถ้ายังอายุไม่มากก็ลงทุน RMF ก่อนเลย แล้วไปทำประกันบำนาญทีหลังเอาก็ได้ตอนที่อายุมากกว่านี้แบบประมาณ 40 ปีขึ้นไปครับ

2020.08.30 15:50

ORIO^

อ่านมาหลาย Comment ดูเหมือนว่าหลายคนจะเลือกที่จะลงทุน RMF มากกว่านะ แต่ผมอยากขอบอกนิดนึงนะครับว่าการซื้อประกันกับการลงทุนในมันไม่เหมือนกันต้องแยกนิดนึง จะเอามาเปรียบเทียบไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณอยากได้ความคุ้มครองมั่นคงไม่เสี่ยงก็ซื้อประกันครับ แต่ถ้าคุณยังอายุไม่มากอยากลงทุนเพื่อสร้างโอกาสก็ลงทุนได้ ไม่ว่ากัน

2021.05.27 15:9

Pramote,,

@Petchy ขอบคุณสำหรับข้อมูลของคุณมากค่ะ ไม่ใช่แค่เจ้าของกระทู้เท่านั้นที่ได้ประโยชน์จากข้อมูลของคุณ คนที่เข้ามาอ่านคอมเมนต์อย่างเราก็ได้มีความรู้และข้อมูลใหม่ๆด้วย ยอมรับค่ะว่าพอเห็นคำว่า ประกันแบบบำนาญ เรางงเลย ไม่รู้ว่ามันคืออะไร แต่พอคุณอธิบายแล้วเข้าใจมากขึ้น ดีนะคะการที่เข้ามาคอมเมนต์อะไรดีๆแบบนี้

2021.05.30 13:42

เต้าหู้

พูดถึงเรื่องการลงทุนบอกตรงๆตอนนี้สนใจมากเลยครับ แต่สถานการณ์กับเงินในกระเป๋าไม่ค่อยเอื้ออำนวยเท่าไหร่ ผมก็เลยได้แต่หาข้อมูลแล้วก็ศึกษาไปเรื่อยๆ พร้อมเมื่อไหร่ก็พร้อมที่จะพุ่งชนลงทุนเลยครับ ครับผมไปฟังคลิปของกูรูด้านการเงินมาเขาบอกว่าถ้าเราอยากจะประสบความสำเร็จ แค่ทำงานไม่พอ ต้องให้เงินทำงานด้วย ผมว่ามันก็จริงนะ

2021.07.18 12:30

ออกัส

จะผิดไหม ถ้าผมจะไม่เลือกทั้งสองอย่าง ทั้งการลงทุน แล้วก็ประกันชีวิตแบบบำนาญ ผมว่าก็ไม่ได้ตอบโจทย์ทุกคนเสมอไปนะครับ เหมือนผมผมมองว่าผมเลิกทำประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ดีกว่า เมื่อสิ้นสุดสัญญาก็เอาเงินก้อนนั้นเป็นทุนเอาไว้ใช้ยามเกษียณ ส่วนเรื่องการลงทุนผมขอบายนะครับ ไม่ถนัดเรื่องนี้เลยจริงๆ ขี้เกียจหาข้อมูลครับ

2021.09.11 15:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

จะมีการอำนวยความสะดวกให้กับเราเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี