Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

ผมมีลูกอายุ 7 ปีครับ ตอนนี้ทางโรงเรียนให้พกเงินสดไปกินขนมที่โรงเรียน แต่อาหารกลางวันโรงเรียนยังเตรียมให้อยู่ครับ อยากทราบว่าเราควรให้ค่าขนมลูกวัยนี้ไปวันละเท่าไหร่ถึงจะเพียงพอไม่มากไม่น้อยไปครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อรุณศรี

ตอนป.1ผมให้ลูกวันละ 20 น่ะครับ แต่เขาก็ไม่ได้ใช้เงินสักวัน เอากลับบ้านหยอดกระปุกทุกวันครับ ตอนนี้ ป3 ให้อาทิตย์ละ 100 ครับ ตกวันละ 20 เหมือนเดิม แค่เปลี่ยนเป็นรายสัปดาห์ ก็ยังเหลือเงินมาหยอดกระปุกเหมือนเดิม เหตุเพราะที่ รร ไม่มีร้านค้า หน้า รร. ก็ไม่มี เพราะอยู่ในเขต ม. ราชภัฏ แค่เอาติดกระเป๋าไว้เผื่อครูพาไปเรียนนอกสถาณที่ เอาไว้ซื้อน้ำในเซเว่นแค่นั้นครับ

2020.01.24 7:35

Ananada

ผมให้เงินค่าขนมลูก ตั้งแต่ป.1 ตอนนี้ป.2 ให้ 25 บาทครับ (ไปโรงเรียน 20 บังคับหยอด 5บาท) เหลือจาก 20 ก็มาหยอดเองครับ แต่ผมมีขนมติดมือไปให้วันละ 1-2 ชิ้นตอนไปรับที่โรงเรียนทุกวัน เพื่อให้นั่งกินรองท้องไประหว่างกลับบ้านครับ เสาร์อาทิตย์ไม่ให้เงินครับ แต่จะซื้อขนมจำนวนไม่มากเก็บไว้ให้แทน ให้บริหารการกินเองให้พอในวันหยุดครับ

2020.01.24 7:35

ปิยะคม

พ่อแม่แต่ละคนก็มีวิธีของตัวเอง แต่ที่เหมือนกันคือต้องคิดเยอะ คิดเผื่อให้ลูกหลายๆอย่างดีมากเลยค่ะ เรายังไม่มีลูกเห็นคำถามน่าสนใจดีเลยเข้ามาอ่าน ถึงลูกยังเด็กแต่พอไปโรงเรียนก็ต้องมีเงินติดตัวไปบ้างเผื่อลูกอยากจะกินอะไร นึกถึงตอนตัวเองเป็นเด็กได้เงินไปโรงเรียนวันละ 5-10 บาทมั้ง กลางวันกินข้าวที่โรงเรียนก็มีอยากกินขนมบ้างนิดหน่อย

2020.04.21 7:25

ชัยพร

ขอโทษนะคะ ให้ค่าขนมลูกที่กำลังเรียนป.1 วันละ 20 บาท เรียนที่ไหนคะต่างจังหวัดหรือในกรุงเทพฯ ถ้าเป็นต่างจังหวัดก็กำลังดีค่ะ ความคิดเราเองนะเพราะเด็กมีอาหารกลางวันที่โรงเรียนอยู่แล้ว ก็คงมีแบบอยากกินขนมบ้างยิ่งหลังเลิกเรียนนะ ชวนกันกินสนุกเลยละ แต่ถ้าเป็นเด็กในกรุงเทพฯนี่ จะพอมั้ยอะคะ เราก็อยู่ต่างจังหวัดซะด้วยเลยไม่แน่ใจค่ะ

2020.04.21 7:37

Pidok

ผมว่าเป็นความคิดที่ดีนะครับที่เตรียมขนมไปให้ลูกกินด้วย นอกจากจะไม่ต้องจ่ายค่าขนมให้ลูกมากแล้ว ยังเป็นการฝึกให้ลูกกินและใช้ของที่มีอยู่ก่อนแล้วค่อยไปเสียเงินซื้อเพิ่มทีหลังหากว่ามันไม่พอ ดูเหมือนเป็นเรื่องเล็กน้อยแต่เป็นการฝึกวิธีคิดที่ดีให้ลูกด้วยนะครับ จะได้ไม่อยากได้โน่นได้นี่โดยไม่จำเป็น อีกอย่างนะครับ ลูกอาจจะแบ่งขนมที่มีให้เพื่อนด้วยก็ได้ ฝึกการเป็นคนมีน้ำใจด้วยครับ

2020.04.21 8:6

Phraisong

คุณไม่ได้บอกมาว่าอยู่ที่ไหนกรุงเทพฯหรือต่างจังหวัด ถ้าเป็นที่ต่างจังหวัดนะ เราว่าให้ลูกสัก 15 บาทน่าจะพอนะคะ เขายังเด็กอยู่เลยแค่ป.1 เองใช่มั้ย ลองดูว่าถ้าเขาโตกว่านี้อีกหน่อย อาจต้องการเพิ่มขึ้น ค่อยให้เพิ่มก็ได้ แต่จะดีมากเลยนะคะถ้าลูกมีเงินเหลือมาแล้วให้เขาหยอดกระปุกเก็บไว้ ถึงลูกจะไม่เข้าใจเรื่องการออมเงินในตอนนี้ก็ไม่เป็นไรให้เขาทำเป็นนิสัยไปก่อนค่ะ

2020.04.21 8:41

วีระ

ถึงลูกจะอายุเพียงแค่ 7 ขวบ แต่ถ้าอยู่ในกรุงเทพฯละก็ผมว่า ต้องให้ลูกไปโรงเรียนวันละไม่ต่ำกว่า 30 บาทครับ สภาพการณ์หลายอย่างมันต่างกัน นี่ยังไม่รวมกับค่าของกินตอนที่พ่อแม่ไปรับลูกที่โรงเรียนนะครับ อาจจะทนเสียงเรียกร้องของลูกไม่ไหว ซื้อขนม ของกินเล่นให้ลูกก่อนขึ้นรถกลับบ้านกันอีก อย่างนี้ละครับมีลูกวัยกำลังเจริญเติบโต

2020.04.21 12:19

กุ้ง

ต้องดูด้วยค่ะว่าลูกของเรามีค่าใช้จ่ายที่โรงเรียนเท่าไหร่ เพราะแต่ละโรงเรียนก็ไม่เหมือนกัน างโรงเรียนมีค่าออมทรัพทย์ด้วย คิดว่าน่าจะมีทุกโรงเรียนนะค่ะ อันนี้อยากแนะนำว่าควรให้ลูกได้เรียนเรื่องการออมเงินค่ะ ดังนั้นถ้าเราเอาเงินให้น้อยเกินไปเขาก็คงไม่คิดถึงการออม พ่อแม่ต้องตัดสินใจเองว่าจะให้ลูกเท่าไหร่ เราบอกไม่ได้หรอค่ะ เพราะเราไม่ได้รู้ทั้งหมดว่ามีค่าอะไรบ้าง

2020.07.28 6:48

พิจิก

@ชัยพร ใช่แล้วครับ ถ้าเรียนที่ต่างจังหวัดเงินแค่ 20-30 บาท นี่สบายเลยครับ แต่ถ้า เรียนใน ตัวเมืองหรือเรียนในกรุงเทพ อาจจะลำบากนิดหนึ่งครับ เพราะค่าใช้จ่ายอาจแตกต่างกันครับ แต่ของผม จะเองเงินไปฝากไว้ที่ครูประจำห้องเลยครับ เวลาลูกจะใช้อะไรก็ให้ไปขอที่ครูครับ เคนถามครูว่าลูกใช้เยอะไหม ครูบอก 10บาท เอาไปซื้อขนมแจกเพื่อนๆ ผมนี่ขำเลยครับ

2020.07.31 4:40

แม่วร

เด็กในสมัยก่อนกับเด็กในสมัยนี้แตกต่างกันมากเลยเนอะ เมื่อตอนที่ฉันเป็นเด็ก ฉันจำได้ว่าตอนไปโรงเรียนจะพกข้วห่อไปกินที่โรงเรียน และได้เงินเพียงแค่ 2 สลึง เอาไว้ซื้อขนมกิน แต่เด็กเดี๋ยวนี้ พ่อแม่ไม่ต้องลำบากในการจัดเตรียมข้าวห่อให้ เพราะที่โรงเรียนจะมีอาหาร ให้กับนักเรียน ลูกสาวของฉันเรียนอยู่ ป 2 ฉันจะให้เงินไปโรงเรียน วันละ 20 บาทค่ะ

2020.08.14 10:25

<พี่แพร์ น้องพลับ>

เรื่องค่าครองชีพของคนเมืองใหญ่กับคนต่างจังหวัดต่างกัน ส่งผลถึงค่าขนมไปโรงเรียนของบุตรหลานด้วยค่ะ เราเป็นคนต่างจังหวัดตอนเรียนประถมได้เงินไปโรงเรียนวันละ 10 บาท กินข้าวกลางวันที่โรงเรียน ตอนเย็นไม่ค่อยซื้ออะไรเพราะบ้านอยู่ใกล้ๆเดินกลับไปที่บ้านได้เลย แต่ถ้าเป็นตอนนี้สำหรับเด็ก ป. 1 ได้วันละประมาณ 20 บาท เราว่ากำลังดีค่ะ

2020.08.28 6:18

Pojanee**

ตอนนี้เด็กๆเรียนออนไลน์กันเป็นส่วนใหญ่ พ่อแม่และผู้ปกครองจ่ายค่าขนมให้ลูกๆหลานคนละกี่บาทต่อวันคะ? ที่บ้านไม่มีเด็กเล็กๆเลยไม่รู้ว่าต้องจ่ายค่าขนมกันวันละกี่บาท แต่เราก็อยากรู้นะคะ เผื่อจะเป็นการประเมินค่าใช้จ่ายให้กับครอบครัวอื่นๆที่มีเด็กๆอยู่ในวัยเรียนหนังสือเหมือนกัน นึกถึงตอนเป็นเด็กๆนะได้เงินไปโรงเรียนไม่กี่บาทหรอก

2021.09.26 15:14

Tara tip

เรื่องค่าขนมไปโรงเรียนไม่ว่าจะเรียนอยู่ชั้นไหนมันขึ้นอยู่กับหลายอย่างนะคะ อยู่ที่ว่าเรียนที่ไหนด้วยแหละ สมัยนี้ไม่เหมือนกับสมัยก่อนด้วยเนอะ บางทีได้เงินไม่ถึงสิบบาทด้วยซ้ำ ได้เกินสิบบาทเนี่ยถือว่าเยอะแล้วอะค่ะ แต่ตอนนี้มันเปลี่ยนไปหลายอย่าง ก็ต้องดูตามความเหมาะสมค่ะ เผื่อหลังเลิกเรียนคนที่ไปรับต้องซื้อขนมให้เด็กกินอีกด้วย

2022.01.27 16:29

//Kamonpat

มีคอมเมนต์เข้ามาเยอะเลย เรื่องค่าขนมของลูกเมื่อไปโรงเรียนเนี่ยเป็นเรื่องที่บอกยากเหมือนกันนะครับ เรียนโรงเรียนรัฐบาลกับเรียนโรงเรียนเอกชนก็ค่าใช้จ่ายต่างกันแล้วครับ ดูตามความเหมาะสมดีกว่า คิด่าคุณพ่อคุณแม่ทุกคนก็พอจะมีจำนวนเงินที่อยู่ในใจแล้วล่ะว่าจะให้ลูกเอาไปกินขนมที่โรงเรียนเท่าไหร่ ยังไงให้เขาเหลือมาหยอดกระปุกบ้างครับ

2022.04.27 3:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

อยากเรียนหุ้นฟรี มีที่ไหนเปิดสอนลงทุนหุ้นฟรีบ้าง

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน)

ทำไมลูกเรียนไม่เก่งเลย

หาเงินออนไลน์

อยากขายของออนไลน์แต่ไม่เก่งคอมพิวเตอร์เลย จะหาที่เรียนได้จากไหนคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี