Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นหนี้นอกระบบแก้ไขอย่างไรดีครับ

ผมเพิ่งจะจบปริญญาตรี และได้งานทำเงินเดือน 12,000 มาระยะหนึ่งแล้ว พ่อแม่ผมเป็นหนี้นอกระบบมานาน จนทุกวันนี้จะแย่แล้วครับ กู้เพื่อเอาไปลงทุนขายของน่ะครับ แต่ส่งเท่าไหร่ตต้นก็ไม่ลดสักทีครับ ส่วนผมพอได้เงินเดือนมาเอาไปช่วยจ่ายเดือนละ 10,000 ยังไม่พอที่ต้นจะลดลงเลย ผมควรทำอย่างไรครับ ทุกวันนี้เริ่มถูกคุกคามจากเจ้าหน้ามาถึงที่บ้านแล้วครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pu Taksin

ผมเข้าใจว่าคุณช่วยครอบครัวจนสุดตัวจริงๆ ครับ เหลือเงินเดือน 2000 เองจะอยู่อย่างไร ในเมื่อตอนนี้คุณมีงานประจำทำแล้ว ผมว่าลองเข้าไปคุยกับธนาคารดูก็ได้ครับ บอกขอกู้เงินก้อนแล้วเอาไปจ่ายหนี้ลอยเหล่านั้นให้หมด แล้วผ่อนกับธนาคารไป หากกู้ได้ก็บอกคนในบ้านห้ามกู้ยืมเงินใครอีกจะไม่รับผิดชอบและไม่มายุ่งเกี่ยวใดๆเกี่ยวกับเงินนั้นอีกครับ

2020.01.24 7:35

วีระศักดิ์

แย่เลยครับแบบนี้ พวกหนี้นอกระบบมันโหดมาก เขาถึงเรียกว่ามหัศจรรย์แห่งดอกเบี้ยไงครับ เพราะจ่ายเท่าไหร่ก็ไม่มีวันหมด ใครไปหลงติดกับดักมันเข้าไม่ต้องหาทางออกกะนเลยครับ ลองไปหายืมญาติพี่น้องไปยืมเค้ามาโปะให้หมดแล้ว หรือไม่ก็ต้องขายทุกอย่างบ้านรถเอาเงินไปโปะให้หมดทีเดียวไม่งั้นตายทั้งเป็นยกครอบครัวเลยครับ

2020.01.24 7:35

Nit

เห็นด้วยค่ะเรื่องที่ไปกู้กับธนาคาร ตอนนี้คุณทำงานประจำแล้วลองไปคุยกับธนาคารดูว่าเขาจะปล่อยเงินให้ได้มั้ย เอาที่มากกว่าเงินที่จะไปใช้หนี้สักหน่อย เผื่อเอาไว้ค่ะถ้ามันได้น่ะนะ ถ้าครอบครัวและตัวคุณสามารถหาเงินมาจ่ายหนี้นอกระบบได้มาจนถึงตอนนี้ ดิฉันว่าคุณสามารถหาเงินมาจ่ายธนาคารกันได้แน่ๆ เพราะยังไงดอกเบี้ยถูกกว่าแน่นอน

2020.04.21 8:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (ธนาคาร),All (หนี้สิน)

เห็นหลายธนาคารมีมาตรการพักชำระหนี้ในช่วงนี้ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี