Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

อยากสอบถามหน่อยครับว่าหากคุณพ่อเสียชีวิตนั้น เงินในบัญชีที่คุณพ่อมีอยู่ต้องจัดการอย่างไร มีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chula

คุณต้องนำเอกสารหลักฐานของคุณพ่อ พร้อมกับใบมรณะบัตรไปที่ธนาคารเพื่อทำการปิดบัญชีครับ และการไปปิดบัญชีนี้จะต้องพาคุณแม่ และพี่น้องร่วมสายเลือดเดียวกันไปที่ธนาคารกันทุกคนเลยครับ ธนาคารจะให้เซ็นต์เอกสารเพื่อทำการปิดชีและนำเงินทั้งหมดในบัญชีออกมามอบให้ครับ

2020.01.24 7:35

Son Chai

ต้องนำเอกสารคุณพ่อ พร้อมผู้จัดการมรดกไปครับ ต้องาการแต่งตั้งผู้จัดการารดกก่อน ซึ่งตรงนี้ต้องไปทำเรื่องที่ศาลนะครับ แต่หากยังไม่มีผู้จัดการมรดกก็ให้นำคู่สมรสของผู้ตาย (คุณแม่) พร้อมด้วยบุตรทุกคนไปพร้อมกันเพื่อเซ็นต์เอกสารของธนาคารสาขาที่มีบัญชีครับ ออ ต้องมีผู้ค้ำไปด้วยสักหนึ่งคนนะครับ ราชการหรือเอกชนก็ได้ทีเทียบระดับซี 7 ด้วยครับ

2020.01.24 7:35

RINRADA

ถ้าคุณพ่อเป็นเจ้าของบัญชีคนเดียวและเงินไม่มากและไม่สะดวกจะไปขอให้ศาลมีคำสั่งแต่งตั้งผู้จัการมรดก ก็อนุโลมให้ญาติหรือผู้รับมรดกถอนเงินและปิดบัญชีได้โดยทำคำร้องขอจัดการบัญชีเงินฝาก พร้อมกับเตรียมหลักฐานตามที่ธนาคารกำหนด เช่น บัตรประจำตัวประชาชนของผู้รับมรดก สมุดบัญชีเงินฝาก และใบมรณะของคุณพ่อ และหนังสือรับรองจากคนที่น่าเชื่อถือในท้องถิ่นที่ไม่เกี่ยวข้องกับมรดกของผู้ตายจะง่ายขึ้น.

2020.03.20 13:51

Berneice

หากเจ้าของบัญชีเงินฝากเสียชีวิตแล้ว คนในครอบครัวต้องการนำเงินออกมาจากบัญชีก็ต้องทำตามขั้นตอนของธนาคารตามที่มีคนบอกไปแล้วนะครับ ดูเหมือนจะใช้เอกสารหลายอย่างหรือมีหลายขั้นตอนแต่ก็ต้องเข้าใจว่าเพื่อทุกอย่างจะเรียบร้อย มันก็ต้องทำตามครับ คงไม่มีใครอยากไปดำเนินการแบบนี้เพราะไม่อยากให้คนที่รักจากไปเงินเท่าไหร่ก็แทนไม่ได้

2020.04.21 8:53

วรศักดิ์

เมื่อเกิดกรณีที่เจ้าของบัญชีเสียชีวิตและได้ทำพินัยกรรมเอาไว้ว่าจะยกให้แก่ใครก็จะได้แก่คนนั้นได้เลยแต่ถ้าไม่มีพินัยกรรม ทายาทจะต้องทำเรื่องขอให้ศาลแต่งตั้งผู้จัดการมรดกเสียก่อนหลังจากนั้นผู้จัดการมรดกก็จะสามารถติดต่อกับธนาคารเพื่อที่ขอปิดบัญชีได้แล้วนำเงินมารวมไว้ในกองมรดกก่อนที่จะแบ่งสันปันส่วนได้ครับ

2020.07.06 7:57

นมสด🥛

ก่อนอื่นเลยนะคะคุณต้องไปที่ศาลเพื่อขอยื่นคำร้อง ขอเป็นผู้จัดการมรดกก่อน แล้วหลังจากนั้นคุณก็ค่อยเอาเอกสารไปยื่นที่ธนาคาร นอกจากนั้นก็ยังต้องมีเอกสารที่คุณต้องเตรียมเพิ่มเติมอีกคือ บัตรประชาชนของคุณ สมุดบัญชีเงินฝากของพ่อคุณ รวมถึงใบมรณะบัตร และอยากแนะนำว่าควรไปทำเรื่องที่สาขาที่คุณพ่อคุณเปิดบัญชีจะดีกว่านะคะ จะได้สะดวกค่ะ

2020.07.07 14:10

อัญชัญ

ก่อนอื่นถ้าเป็นเรื่องจริงไม่ใช่แค่ถามไปงั้นๆ ต้องแสดงความเสียใจด้วยนะคะ แต่ถ้าไม่ใช่เรื่องที่เกิดขึ้นจริงก็แล้วไป เราเองไม่ทราบเหมือนกันว่าต้องทำยังไงเลยเข้ามาตามอ่านคอมเม้นท์ค่ะ ที่อยากรู้เพราะตอนนี้คุณพ่อของเราก็กำลังป่วยหนักมากก็เลยอยากรู้ว่าจะต้องยังไงจัดการยังไงเรื่องนี้ด้วย จะว่าไปก็ยุ่งยากเหมือนกันนะ

2020.08.08 16:7

สินใจ

ไม่ต้องห่วงเลยค่ะพรุ่งนี้สามารถที่จะเรียกร้องขอคืนเงินได้ แต่จำเป็นต้องเดินเรื่องตามกฎหมายเพื่อที่จะได้เงินก้อนนั้นกลับคืนมา ในกรณีนี้บอกเลยนะคะว่าถ้าพ่อแม่อายุมากแล้วพยายามที่จะ ปรึกษากับทางสถาบันการเงินก่อนที่พ่อแม่จะเสียชีวิตเพื่อที่จะไม่ต้องไปยื่นเรื่องอะไรมากมาย หรือว่าขอทำบัญชีเปิดบัญชีร่วมกับพ่อแม่ไปเลย

2020.08.29 3:11

อารยา

ขอสอบถาม บัญชีคู่ มีชื่อพ่อกับแม่ แต่พ่อได้เสียชีวิตไป คุณแม่ไปถอนเงินแล้วปิดบัญชีเองได้มั้ย ถ้าได้ ต้องนำอะไรไปบ้าง

2021.05.24 0:9

--Natapat--

ในกรณีที่ผู้เป็นพ่อเสียชีวิต จะเอาเงินออกมาจาบัญชีธนาคารได้ต้องมีการแต่งตั้งผู้จัดการมรดกด้วยเหรอครับ ผมคิดว่าแค่ภรรยาที่ถูกต้องตามกฎหมายก็ไปปิดบัญชีได้ หากไม่มีภรรยาก็เป็นลูกๆ ข้อมูลของทุกๆคอมเม้นท์ให้ความรู้กับผมมากครับ จะทำอะไรต้องดูกฎหมายให้ดี รีบร้อนทำตามที่ตัวเองคิดหรือที่ตัวเองเข้าใจไม่ได้เลยนะครับเนี่ย

2021.09.30 15:6

ชีวิตที่เหลืออยู่

กรณี ลูกชายเสียชีวิต แต่มีเงินฝากในบัญชี ตั้งแต่ปี 2530 เงินจำนวนหลักพัน แม่ต้องการนำออกจากธนาคาร (ลูกชายยังไม่ได้แต่้งงาน) ธนาคารให้เรียกพี่น้องทั้งหมด ไปเซ้นต์เอกสารที่ธนาคาร (ไม่สามารถเรียกมาได้) จะใช้แต่แม่คนเดียวได้ไหม ธนาคารกสิกรไทย สาขาสำเหร่ แนะนำด้วยต้องทำอย่างไร เหลือแต่แม่คนเดียว

2021.11.09 7:59

matuwin

เรื่องเงินๆทองๆนี่มันซับซ้อนและค่อนข้างยุ่งยากนิดนึงนะครับ ถ้าไม่รู้กฎหมายทำอะไรกันไม่ถูกเลย ผมเองก็คิดเหมือนกับบางคนที่เข้ามาคอมเมนต์ว่าเมื่อเจ้าของบัญชีเสียชีวิต คู่สมรสสามารถไปยื่นเอกสารและดำเนินการด้วยตัวเองได้ ผมไม่คิดว่าจะต้องมีผู้จัดการมรดกนะครับ แต่ถ้าตามกฎหมายเขาบอกว่าต้องมีก็ต้องจัดการไปตามนั้นครับ

2022.01.07 13:18

อนุพงศ์

เงินในบัญชีของญาติ @ชีวิตที่เหลืออยู่ มีเงินในบัญชีเหลืออยู่หลักพันบาทเมื่อหลายสิบปีที่แล้ว ส่วนตัวคิดว่าเงินของเขาน่าจะหมดไปกับการรักษาบัญชีของธนาคารไปแล้วละครับ เพราะธนาคารเขากำหนดว่าถ้าใครไม่มีการเคลื่อนไหวบัญชีประมาณสองปีแล้วมีเงินค้าบัญชีเขาจะคิดค่าดูแลบัญชีที่เดือนละประมาณ ห้าสิบบาท นะครับ ดังนั้นหมดแล้วละครับ

2022.03.12 15:9

ึ*ธีรดล*

จริงๆก็ ไม่อยากให้บ้านไหนเกิดเรื่องเหมือนกับที่เจ้าของกระทู้ถามมาเลยนะครับ แต่ถ้ามันเกิดขึ้นมาแล้ว ก็ต้องจัดการให้เป็นไปตามกระบวนการที่ถูกต้อง จะได้แล้วเสร็จแบบไม่มีข้อข้องใจของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง หากดำเนินการช้าอาจต้องมีเอกสารหรือมีการดำเนินการเพิ่มเติมที่ยุ่งยากมากขึ้น เรื่องของกฎหมายเป็นเรื่องที่ควรเรียนรู้ไว้ครับ

2022.04.10 7:44

มิกซ์54/

ต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง ผมเองก็ไม่รู้หรอกครับ รู้แต่ว่าต้องรีบไปที่ธนาคารแล้วสอบถามวิธีดำเนินการเพื่อจะเอาเงินออกมาจากบัญชีให้เร็วที่สุด ไม่ใช่ว่างกนะ แต่ปล่อยเรื่องนี้ไว้นานไม่ได้ กรณีแบบนี้คิดว่าทางธนาคารเขารู้ว่าต้องทำอยางไร ต่อให้สาขาที่เราไปติดต่อจะให้คำตอบไม่ได้ในทันที แต่เจ้าหน้าที่เขาต้องหาคำตอบให้กับเราได้ครับ

2022.05.12 14:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี